tạo giáng cây thế từ lúc còn nho?

thinh

Thành viên mới
mình đã đọc sách khá nhiều nói về cấch tạo giáng cây tư` lúc còn nhỏ . vì mình thấy cách này tuy khó nhung lại tạo được thế cây mình mong muốn tốt nhất. ai co bí quyết hay dể giúp mình dễ dàng hơn khi tạo dáng không ? xin chư vị chỉ bảo nha ,

midavina

Thành viên tích cực
cây còn nhỏ thì nói chung khó quấn dây thép, nhưng theo kinh nghiệm của tôi thì hay dùng cách uốn cây theo ý mình rồi sau đó chôn cả thân vào trong đất để giữ dáng thế , đường nét muốn có, sau một thời gian thì lấy lên rồi trồng lại

midavina

Thành viên tích cực
nhưng chôn thân thì cũng phài chừa lại 1 phần ngọn chứ đừng chôn hết nha, cây con thì mau hình thành dáng nhứ không như cây già, chỉ cần khoảng 1 tháng là lấy lên được và trồng theo ý mình, và những chổ uốn cong hay ra chồi thì phải lấy dây kéo xuống cho ta tán chứ đừng để mọc thẳng đến khi già khó mà uốn

midavina

Thành viên tích cực
Mình còn hay dùng dây thép bẻ cong lại và cắm vào đất để giữ cành và thân cây hòng đạt được độ cong mình mong muốn

kiendat

Thành viên tích cực
đại ca cho hỏi nếu chôn thân vào đất thì ko sợ nó thiếu oxi hả ? úng nước ko bị mục sao ? cái này em chưa nghe qua nên thấy hơi khó hiểu !

midavina

Thành viên tích cực
mình đã từng tạo dáng 300 cây mai con theo cách đó, đều uốn cong lại, trồng cho lút đất,phàn cây trên mặt đất còn lại khoảng 1/3 hoặc ít hơn cũng được, miễn sao còn lá và ngọn lồi bên trên là được,cả 300 cây đều phát triển bình thường.

midavina

Thành viên tích cực
làm như vậy khoẻ lắm không tốn dây thép,mà cũng không phải tháo dây thép mất công,dễ có bộ gốc đẹp, nhưng có điều sau một thời gian cây phát triển thì phải đổ cây ra khỏi bao để nâng gốc lên để nhìn thấy gốc mà tạo dáng phần trên cho hợp với gốc( mình trồng cây toàn dùng bao ni lon cho rẻ tiền)

midavina

Thành viên tích cực
nhưng uốn phần thân và cành thì chắc phải dùng dây kẽm và dây chằng rồi