Streblus asper - Kiểu thân nghiêng

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Mất công làm thì bạn hãy kiếm những cốt cây đẹp để là chứ cốt này làm thế hay làm ntn thì cây khó mà thành cây đẹp ,,,,
Chút ý cá nhân của riêng mìnn nhé .chúc bạn tc ,,,(cây gì chứ duối mb nhà mình có rất nhiều phôi đẹp )
Đồng quan điểm. Lúc mới chơi thì chơi kiểu gì cũng dc, miễn là thích, giờ cũng nên lọc Thành ạ.

Proartree

Thành viên tích cực
Đồng quan điểm. Lúc mới chơi thì chơi kiểu gì cũng dc, miễn là thích, giờ cũng nên lọc Thành ạ.
Nếu bắt đầu chọn lọc em sẽ chọn những cây trực làm theo phong cách tự nhiên, kiểu tán vòm (Canopy) hoặc kiểu đa thân ( multiple trunks). Hoành ít nhất khoảng 20 cm bằng lon bia, nhìn mới đã. E cũng có khoảng 20 cây loại này r. Mới lấy mầm tạo tán nên chưa post lên. :D

Tuy nhiên, với các cây có đường thân lắc lượn, gốc rễ, thân cành không bị lỗi đã là đạt yêu cầu và đủ tiêu chuẩn để lựa chọn để làm thành cây đẹp để chơi. Chơi nhiều kiểu dáng nhìn vườn mới sinh động và đáp ứng nhu cầu của nhiều người.
Có người thích dáng này, có người thích dáng kia, đó là sở thích, tuy nhiên điều tối thiểu là cây thuộc kiểu dáng nào thì việc phân bố các cành và định hướng tổng thể phải chuẩn và phù hợp với dáng thế đó.

Đối với cây Duối này, nếu để ý các Phương án Demo nhiệt tình của AE nêu trên, sẽ thấy chưa có phương án nào hay hơn phương án tổng thể hiện tại của cây này.
Những cây có đường thân khó tạo tổng thể, lúc đó mới đòi hỏi các kỹ năng thiết kế tổng thể hoàn chỉnh.

nguyennhatminh

Thành viên
Em không giỏi dùng photoshop, vẽ thì lâu quá cũng khuya rồi nên dùng paint xoá và đánh dấu cành muốn cắt. Sở dĩ em cắt cành đánh dấu màu đỏ, vì vốn dĩ cây này thân đẹp, em muốn khoe thân cây, phần sẹo đang có khi cây khoẻ mạnh có thể đục, khoan tạo thẹo nhìn cây già cỗi hơn. Giữ lại đúng 3 nhánh, 1 nuôi làm ngọn và cành rơi về bên phải, cành phía sau rũ lắc về bên trái cân bằng với thân cây nghiêng bên phải, cành nhỏ phía trước đổ về bên phải cho đỡ trống, đồng thời điểm xuyến thêm cho thân cây. Em chơi vì thích, đam mê chứ không rành những từ ngữ như cành dương cành âm gì cả nên chỉ viết lên đây, cố gắng diễn đạt ý kiến của mình. Có gì sai sót anh em chỉnh hộ em. Em cám ơn.