Sos.sos.!!!

tuanhna

Thành viên
1.Mình có cây trâm ổi (ngũ sắc rừng khá to)trồng từ phôi từ tháng 11/2012.Cây đã sống ra chi từ gốc đến ngọn. Thế nhưng!!!bùn quá .!! Nó từ từ giũ chi ra đi từ ngọn đi xuống . Giờ thì chỉ còn 2.3 chi gần gốc

2. Cây hải châu mình cũng nuôi cùng thời gian như trên ban đầu ra lá rất sung nhưng giờ thì có dấu hiệu muốn từ giã cõi trần rồi

3. Cây sa tùng mình cũng nuôi với thời gian xấp xỉ như thế cũng với hiện trạng trên. Mình có làm theo a.Vinh tư vấn là ngâm trong nước nhưng tình hình sao ko thấy khả quan hơn

Mong ACE có kinh nghiệm cùng chia sẽ. Rất cám ơn

BienxanhNT

Thành viên
Cái này chắc do rễ có vấn đề, có thể do úng nước hoặc phân quá nhiều, cây Linh sam của mình cũng bị như thế này, cứ tưởng LS nảy mầm và có gai là chắc ăn vậy mà bị vàng lá chết dần, nhổ cây lên kiểm tra thì bị thối rễ, kết quả là cụ đã ra đi

tottayan

Thành viên
Cây to mà chậu nhỏ lại thêm mấy anh ngũ sắc sống chung ,có thể bị khô nước sau đó bạn tưới nhiều .Có thể khâu tưới của bạn chưa đảm bảo:lúc thừa ,lúc thiếu ...

tuanhna

Thành viên
Cây to mà chậu nhỏ lại thêm mấy anh ngũ sắc sống chung ,có thể bị khô nước sau đó bạn tưới nhiều .Có thể khâu tưới của bạn chưa đảm bảo:lúc thừa ,lúc thiếu ...
Mình tưới rất thường xuyên bạn ạ.Có thể bạn hiểu nhàm ảnh trên là gốc cây ngũ sắc mình cho nó đỗ đấy.
Lại thêm một cây hải châu nữa tiếp tục ra đi sau sáu tháng nằm im rồi lịm đi từ từ. Thật khó hiểu. Có ai biết nguyên nhân vì sao và cách xử lý ko? Cám ơn nhiều....

quochuy338

Thành viên
Cây ngủ sắc cho em nó đứng lên đi bạn ơi khi nào mạnh rồi trồng kiểu gì củng được ,đổ mỏi cổ lắm ,hihihi

cathangtu

Thành viên tích cực
bạn xem lại nguồn nước thử nhé, nếu nước có vấn đề thì càng ngâm càng chóng ...vãn sanh

probonsai

Thành viên
chào bạn tuấn quan sát thấy chất trồng của bạn quá ẩm ướt và không phù hợp cho cây:

bạn nên rửa lại bộ rễ và trộn lại chất trồng ngon lành với tỷ lệ như sau:
40% tro trấu đen+20% cát hạt to,20% đất thịt+10% phân hữu cơ+10% đá nham thạch loại nhỏ nhất
kiếm 1 cái chậu thành mỏng chậu sứ càng tốt trồng vào+pha loãng B1 với nước tưới cho cây ổn định lại

Chúc cây của bạn ngon lành trở lại nhé

dindinvui

Thành viên mới
chia sẻ cùng anh,theo em cây của anh cần cấp cứu rồi .anh nên làm theo các bước:
b1: ngưng tưới nước ,lấy cây ra khỏi chậu,dùng cào cào sạch đất khỏi bộ rễ .
b2:bấm bỏ toàn bộ lá nên chừa lại cuống lá ,và rễ bị đen thối,sau đó ngâm cây vào thuốc bvtv Ridomin gold 68WG vài phút.
b3:trồng vào chậu mới bên dưới chậu nên thoát nước tốt,và bỏ vào đáy chậu 1 lớp sỏi hoặc đá mi cũng được ,sau đó chất trồng còn lại là cát 70% +đất 30% cho vào chậu.
b4:đưa cây vào nơi mát và nhớ phải kê đáy chậu sao cho thoáng,sau đó tưới nước giữa ẩm,khoảng 2-3 ngày tưới lại 1 lần,anh nhớ là thời gian này không bón bất cứ phân gì,khoảng 2 tuần cây sẽ cho lá mới,từ từ đưa cây tiếp cận nắng,khoảng 3 tháng sau thay chất trồng cho cây .Chúc anh thành công !!!!