Sao cây cat của em ko lên lá tiếp

dungdv1983

Thành viên mới
Em thấy nó mọc mầm mới lên mà cái mầm cũ ko thấy lên gì cả là nó bị làm sao vậy các bác có kinh nghiệm chỉ em với

NaTuan

Quản Lý Viên
Ý bạn này là . Sao có thêm giả hành mới phát triển , con giả hành già thì không có thêm lá mới đó bác Thuận .

khat_lp

Thành viên tích cực
Em thấy nó mọc mầm mới lên mà cái mầm cũ ko thấy lên gì cả là nó bị làm sao vậy các bác có kinh nghiệm chỉ em với

Cây cat của bạn thuộc dạng 1 lá, còn cái màu xanh nõn chuối ở thân trước thân mới mọc đó gọi là lưỡi mèo bạn à (Nếu cây có hoa thì nụ sẽ phát triển trong lưỡi mèo ra )

dungdv1983

Thành viên mới
Vâng cái lá xanh nõn chuối ấy bác nó ra trc mà ko thấy phát triển còn cái mầm mới vẫn cứ lên đều. Theo bác kat_lp thì nó sắp có hoa à hixx hồi hộp quá ko biết bao lâu thì nó nở bác nhỉ?

dungdv1983

Thành viên mới
Nó đã cho 1 cây con to đùng rồi còn hoa hòe gì nữa.
Nghĩa là sao hả bác em ko hiểu lắm cây con là cây nào có phải ý bác là cái mầm mới ko? và cái mầm lá xanh nõn chuối nó ra hoa hay phát triển thế nào...?

khietcsc

Thành viên
Cattleya có 2 loại: 1 lá và 2 lá. Cây nào cũng có thể cho 1 lưỡi mèo để bảo vệ cho hoa, hoặc ra hoa thẳng ko được lưỡi mèo bảo vệ.
Chậu cây trên là loại Catt 1 lá, cây con mới lớn là con của cây mẹ đang có lưỡi mèo. Vì vậy cây mẹ ko còn khả năng ra hoa nữa, nếu nó có khả năng ra hoa thì chỉ đậu nụ khi mầm con mới nhú <2cm, còn mầm con này của nó đã lớn gần trưởng thành rồi thì sẽ ko thể cho hoa nữa. Cây con đang lớn này cũng chưa thể cho hoa được vì cây còn yếu. Trồng 1 năm nữa có thể sẽ thấy hoa ở những giả hành con cháu nếu cây phát triển đều.

chinhnhan

Thành viên mới
ý bạn là : vì sao lên chồi con mới
mà lưỡi mèo cũ ko thấy lên hoa? đúng hem//??
>>>> có lẽ do chất trồng + phân bón + chế độ trồng
mà cây nhẩy mầm mới.. mà ko nuôi lưỡi mèo ra hoa.
khi cây nhẩy mầm mới thì lưỡi mèo trên cây mẹ úa là 90%, 10% còn lại co thể đậu hoa
....
theo kinh nghiệm (chưa chắc đúng ^_^:">) là
khi thấy lưỡi mèo phun 6-30-30 tuần 2-3 lân khả năng đậu hoa tăng lên..
còn phun 30-10-10 đạm tăng.. dễ ra rể.. thì ra dễ mầm mới.. sẽ die lưỡi mèo mẹ