Sanh trên đá

Lambonsai

Thành viên
Giới thiệu cây sanh trồng trên đá do 1 nghệ nhân người Phúc am Ninh Bình làm đã được trên 20 năm. Đang được cắt sửa lại dáng:

sieuquayhg

Thành viên
Ái chà, đẹp quá bác ơi. Nhưng theo em có nên chăng tỉa bỏ phần rễ cắt ngang qua những rễ dưới của cây thì trông hợp lý hơn?

natureini

Thành viên
Cây này nặng đây, toàn .... đá ghép. :D
Với bộ rễ phát triển mạnh như vậy đáng ra em nó phải có bộ tán cũng ngon lành rồi chứ ?

sieuquayhg

Thành viên
Cây này nặng đây, toàn .... đá ghép. :D
Với bộ rễ phát triển mạnh như vậy đáng ra em nó phải có bộ tán cũng ngon lành rồi chứ ?
Chắc chủ nhân cây này sửa lại tán hoàn toàn nên mới thế đó bác. Ý kiến bác thế nào?

natureini

Thành viên
Cảm giác đầu tiên là lộn xộn: bệ đá ghép và phần rễ hơi rối.
Nếu ảnh 2 là mặt chính thì nên tạo điều kiện nuôi cho các rễ lấp đầy "2 lỗ trống" nơi tiếp giáp giữa gốc và bệ đá ghép.
Còn nếu làm theo kiểu Long hay gì đó thì nên tỉa thưa các rễ, giữ lại một số rễ chính, nhìn sẽ gọn và hình tượng hơn.
Bệ rễ hưi quá to so với kích thước thân cây.

sieuquayhg

Thành viên
Cảm giác đầu tiên là lộn xộn: bệ đá ghép và phần rễ hơi rối.
Nếu ảnh 2 là mặt chính thì nên tạo điều kiện nuôi cho các rễ lấp đầy "2 lỗ trống" nơi tiếp giáp giữa gốc và bệ đá ghép.
Còn nếu làm theo kiểu Long hay gì đó thì nên tỉa thưa các rễ, giữ lại một số rễ chính, nhìn sẽ gọn và hình tượng hơn.
Bệ rễ hưi quá to so với kích thước thân cây.
Em cũng thấy như vậy, rễ nhiều và một số khá to, bệ rễ quá cỡ cả về chiều cao và đường kính. . Còn bệ đá ghép thì em thấy chưa đẹp. Cảm giác cây được mọc trên đất nhiều hơn là trên đá

vu hoang

Thành viên
chào các bác! em thấy cây này nhìn từ mặt diện trông yếu và mảnh mai quá! bộ tay cành còn khá đơn điệu! chưa ấm cúng! phần ký đá bố cục không tự nhiên! cây có tuổi cũng lên thả nước tăng thêm sinh động hơn! chúc bác có một cây hoàn chỉnh theo năm tháng!vũ hoàng dũng 0949224744!hải hậu nam định

vu hoang

Thành viên
không có người phụ nữ xấu mà chỉ có người phụ nữ không chăm sóc sắc đẹp cho mình!người đẹp vì lụa...! cây đẹp bởi sự chăm sóc và kỹ thuật dựng hình hợp lý! ok! bác lên sắm cho cây này chiếc áo bể vuông hcn độ sâu khoảng 15cm!thank you!