Sam trái bất quy tắc

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Chơi và học hỏi nhiều ae tuy nhiên cây mình làm ra thường ít khi bị bó theo quy tắc bonsai. Thật tình mà nói mình lại thích vậy vì chơi để thư giãn cho vui, không hơn thua, không thi thố, không bán, yêy quý ai mình tặng và cây mà chính mình làm ra như những đứa con tinh thần dù nó xấu xí ta cố hoàn thiện nó từng ngày và hơn thế nó giúp ace đồng sở thích kết nối nhau như tình ace. Bao nhiêu đó quá đủ với cái ước vọng nhỏ nhoi của bản thân mình.

Xin chia sẻ cùng ace 1 cây sam trái bất quy tắc, nằm chậu đk 40cm đả gắn bó cùng mình 2 năm rồi
Lúc nuôi em nó sung nhất cũng là lúc mình sung sướng nhất với 1 đám tàn như bụi cây rừng nhưng trên chậu
Cây 1: Ảnh sau khi lãi hết lá

Còn tiếp

Proartree

Thành viên tích cực
Sống, làm việc phải có nguyên tắc, do đó kết luận ... làm cây cũng phải có quy tắc của nó. =))

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Hớt tóc cho em lần đầu chưa thể hớt cao quá lở sọc dưa thì không sửa được
Hớt xong trời tối chụp luôn ae xem đở

Chừa lại chùm trái luôn ạ

==================================
Sáng hôm sau thấy đầu tóc em sọc dưa quá nên tỉa thêm chút nữa

Vẫn chưa gọn lại tiả tiếp

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới

Cám ơn những chia sẻ chân tình của ace giúp em hoàn thiện hơn cho những đứa con tinh thần và xin Chúc ace 1 buổi tối an lành nhé

Le Manh Cuong

Moderator
Quy tắc không quan trọng vì nhiều khi sai mà đúng còn đúng mà lại sai vì thế cứ làm nó đẹp là Ok rồi bác sĩ ơi.Chúc mừng bạn.

L_Q_N

Thành viên tích cực
chơi tự nhiên đúng là có cái thú riêng , vẫn tao nhã và mượt mà như nhìu cây ngoài tự nhiên . nhưng nếu tỉa bớt đi vài cành rồi tạo độ dày xương cho từng chi có lẽ tốt hơn ko bs ?

linhcaycanh2016

Thành viên tích cực
9630 cây này ngoài thiên nhiên cũng ko mọc ntn dc a nhỉ. Chả nguyên tắc nào . Chả binh gì đỡ đâu đầu.

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Sống, làm việc phải có nguyên tắc, do đó kết luận ... làm cây cũng phải có quy tắc của nó. =))
Với mình
Sống sao không tiết 1 đời
Làm ăn quy tắc cho người nó nên
Khi chơi thả lỏng tâm hồn
Không tranh, không bán, không thi thố gì
Yêu cây mình bó làm gì
Lăn tăn quy tắc tâm hồn kém vui

Với bạn mình rất tôn trọng, sở thích về quy tắc riêng bạn cũng thế. Đó là sự trân quý nhau. Chúc bạn thành công

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
chơi tự nhiên đúng là có cái thú riêng , vẫn tao nhã và mượt mà như nhìu cây ngoài tự nhiên . nhưng nếu tỉa bớt đi vài cành rồi tạo độ dày xương cho từng chi có lẽ tốt hơn ko bs ?
Rất cám ơn bạn với chia sẻ chân tình đúng ý nghỉ mà mình sẻ tiếp tục lọc chi hoàn thiện thêm như ý bạn nói. Chúc bạn vui nhé
Ảnh vừa chụp đêm nay

==================================
..........

Proartree

Thành viên tích cực
Với mình
Sống sao không tiết 1 đời
Làm ăn quy tắc cho người nó nên
Khi chơi thả lỏng tâm hồn
Không tranh, không bán, không thi thố gì
Yêu cây mình bó làm gì
Lăn tăn quy tắc tâm hồn kém vui

Với bạn mình rất tôn trọng, sở thích về quy tắc riêng bạn cũng thế. Đó là sự trân quý nhau. Chúc bạn thành công
Mục đích có thể khác nhau, nhưng tất cả quy cho cùng vẫn là mục đích về giá trị thẩm mỹ.
E cũng chúc bác thành công.

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Mục đích có thể khác nhau, nhưng tất cả quy cho cùng vẫn là mục đích về giá trị thẩm mỹ.
E cũng chúc bác thành công.
Cám ơn bạn, mình đồng ý quan điểm của bạn nhưng với mình đả có niềm vui với những gì Mình tạo ra là thấy thành công rồi đấy

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
9630 cây này ngoài thiên nhiên cũng ko mọc ntn dc a nhỉ. Chả nguyên tắc nào . Chả binh gì đỡ đâu đầu.
Cám ơn Ninh. Không theo quy tắc bonssai nhưng vẫn theo quy luật tự nhiên sinh tồn của cây đó Ninh ui. chúc buổi sáng tốt lành nhé

Cám ơn Ninh. Không theo quy tắc bonssai nhưng vẫn theo quy luật tự nhiên sinh tồn của cây đó Ninh "
==================
"Bất qui tắc" ... Thật ra anh đã có một qui tắc cho nó rồi...Vì không có qui tắc thì căn cứ vào đâu để cho nó là "bất qui tắc"...Nhưng mình thấy thích thì "ưng và vui cái bụng" rồi phải hông Anh BS ?:-B:-bd

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Cám ơn Ninh. Không theo quy tắc bonssai nhưng vẫn theo quy luật tự nhiên sinh tồn của cây đó Ninh "
==================
"Bất qui tắc" ... Thật ra anh đã có một qui tắc cho nó rồi...Vì không có qui tắc thì căn cứ vào đâu để cho nó là "bất qui tắc"...Nhưng mình thấy thích thì "ưng và vui cái bụng" rồi phải hông Anh BS ?:-B:-bd
cám ơn anh Dũng đã chia sẻ đồng cảm và động viên. Em quý cái mộc và sâu lắng của anh ngay từ lần gặp đầu tiên và qua những comment trên 4R. chúc anh luôn vui khỏe

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Chả cần qui tắc Anh ơi, mình thích thì chơi thôi, đơn giản vậy mà. Nếu của em thì em sẽ thu ngắn lại nữa cho côn. Em thích thế :).

Proartree

Thành viên tích cực
Chả cần qui tắc Anh ơi, mình thích thì chơi thôi, đơn giản vậy mà. Nếu của em thì em sẽ thu ngắn lại nữa cho côn. Em thích thế :).
Tán cây này theo quy tắc hướng sáng mà a? Kiểu tán tròn tròn.
Một chút quy tắc bố trí cành so le trên thân chính. :-bd

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Theo em cũng có quy tắc rồi đó chứ:
Ví dụ các cành so le nhau để cành trên không che mất ánh sáng cành dưới....