S.O.S Mong anh em giúp em mọt tay về cây mai!

hero007

Thành viên tích cực
Tình hình là em mua cây mai này chơi trong tết vừa rồi,sau đó khoảng mồng 10 em cắt ngắn tay cành lại,lặt bỏ hết hoa và nụ,đem ra phơi nắng vì chủ quan nên cho ra hẳn luôn chứ không cho ra từ từ,sau đó cũng thấy cây ra mầm và lá bình thường nhưng được thời gian thì thấy cây đứng chựng lại mà không phát triển gì thêm,cây không được sung cho lắm,mong anh em diễn đàn giúp em đoán bệnh và điều trị cho em này,hic cây mua tặng cho ông già vợ!Tết rồi nở hoa rất nhiều!Thành thật cám ơn anh em.

DTrong

Thành viên
Tình hình là em mua cây mai này chơi trong tết vừa rồi,sau đó khoảng mồng 10 em cắt ngắn tay cành lại,lặt bỏ hết hoa và nụ,đem ra phơi nắng vì chủ quan nên cho ra hẳn luôn chứ không cho ra từ từ,sau đó cũng thấy cây ra mầm và lá bình thường nhưng được thời gian thì thấy cây đứng chựng lại mà không phát triển gì thêm,cây không được sung cho lắm,mong anh em diễn đàn giúp em đoán bệnh và điều trị cho em này,hic cây mua tặng cho ông già vợ!Tết rồi nở hoa rất nhiều!Thành thật cám ơn anh em.

Bạn dùng kích thích rễ xen kẽ NPK 30 - 10 - 10 . Trong vòng 10 ngày -> 20 ngày sẽ phóng tược mới. nếu cây không bị bệnh . ^^

nang.hg

Thành viên Mua Bán
Trước tiên bạn mua anvil+coc85 xịt nó 2 lần cách nhau khoảng 7 ngày,nếu cây phát triển tược thì mua kích thích rễ thêm cho em nó.

tung chi

Thành viên
cây của bạn theo mình là thiếu dinh dưởng , bây giờ bạn mua phân Dynamic ngâm tưới , đồng thời mua thuốc trị nấm và bọ trĩ phun phòng ( anvyl + conphydor).

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực
Tôi thấy cây này hoàn toàn bình thường , chỉ là sau mỗi đợt lá thì có 1 khoản thời gian cây chậm lại (thời điểm này người ta thường thay chậu)đến khi lá khá cứng rồi cây lại phát đợt lá mới