Sơn liễu nhờ anh em diễn đàn tư vấn giúp

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Em mới xử lý phôi sơn liễu 3 thân. Nhờ anh em trên diễn đàn tư vấn giúp định hình như vậy đã ổn chưa.

Sau khi cắt tỉa định hình lại

Bác nào rảnh demo giúp em vài phương án cho tương lai của em nó

Juniperus

Thành viên
Nếu cắt như này thì sao bác Tuế? rừng trên thân cây này không thuận so với rừng trên bệ đâu, cắt rồi dựng rừng trên thân nối dài với phôi Sơn Liễu này đạt liền lạc thì khéo hết đời chưa xong.

Bác chủ Topic cắt làm giảm dữ liệu phôi kha khá mất rồi,

Thai tue

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Sơn liễu nhờ anh em diễn đàn tư vấn giúp

Nếu cắt như này thì sao bác Tuế? rừng trên thân cây này không thuận so với rừng trên bệ đâu, cắt rồi dựng rừng trên thân nối dài với phôi Sơn Liễu này đạt liền lạc thì khéo hết đời chưa xong.

Bác chủ Topic cắt làm giảm dữ liệu phôi kha khá mất rồi,

Cắt này đẹp hơn nhỉ, nhưng hình như chủ nhà cắt cụt mất một thân rồi thì phải, để vẽ lại

Juniperus

Thành viên
Cắt mất cái thân treo, và 1 thân bù khoảng trống bên phải, mất 2 thân đó bệ này giảm hẳn dữ liệu rồi. Để như hiện nay nuôi không thể ra được cây đâu.

Nếu thích dáng cột kèo (cây đa đầu làng) giữ lại cái rễ buông bên trái; thì sau 7 năm có cây không thường; lộ vách cổ lão vè múi lại có da đồng đỏ khến của Sơn Liễu thì Sanh mini già 20-30 tuổi ko có cửa đem so, lại rất lỳ khó phá dáng.

Juniperus

Thành viên
Bác Tuế nên côn chặt lại, không nên xử lý kiểu nối thân bởi liền lạc cần tới >2/3 đường kính thì nuôi có mà cả đời không nổi với Sơn Liễu; khi hạ xuống sẽ chỉ vẽ mạch tay chính phụ làm sao cho côn hẳn đến độ lớn 1/3 là chơi được; các điểm nối chuyển phải có tay phụ. Bên phải đang lặp nhịp điệu hình cái Dĩa 3 chấu, khoảng trống trái thiếu liên kết mảng trên thân để kéo mắt về đường chân trời. Bác tham khảo các cây cột kèo (cây đa đầu làng) ngoài Bắc, cảm ơn bác đã bỏ công.

Thai tue

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Sơn liễu nhờ anh em diễn đàn tư vấn giúp

Bác Tuế nên côn chặt lại, không nên xử lý kiểu nối thân bởi liền lạc cần tới >2/3 đường kính thì nuôi có mà cả đời không nổi với Sơn Liễu; khi hạ xuống sẽ chỉ vẽ mạch tay chính phụ làm sao cho côn hẳn đến độ lớn 1/3 là chơi được; các điểm nối chuyển phải có tay phụ. Bên phải đang lặp nhịp điệu hình cái Dĩa 3 chấu, khoảng trống trái thiếu liên kết mảng trên thân để kéo mắt về đường chân trời. Bác tham khảo các cây cột kèo (cây đa đầu làng) ngoài Bắc, cảm ơn bác đã bỏ công.
côn lại thế này đã tạm được chưa bố cháu, tạo chi phông phía sau cho rõ hơn

Juniperus

Thành viên
Ngon hơn hẳn đấy anh, cái thân số 2 từ bên phải anh quan sát kỹ sẽ thấy nếu để cao do xuất phát bệ mặt sau nên nhìn như đinh đóng vào cột ko thấy chân rất chối do chả ăn nhập, cắt cái đó đi thì dễ nhưng giữ lại để bẻ ra mặt sau 1 cung 60 độ sẽ rất ấm và ko bị giao tàn; sau này xếp mảng sẽ tạo nên chiều sâu hơn.

Thân treo nhỏ trên thân lớn nhất chính là thân nên đẩy lên cao quãng 1/2 thân lớn rồi ngả trước kiểu mây che ngang núi, sẽ che phần phô do bệ dài đang phô sáng quá thiếu hẳn sự u trầm (tiếc là bị cắt rồi), còn 1 vấn đề người cắt đã quá vội mà ko tính khi phôi có mạch khến nếu ko nuôi thân đó sẽ tuột da chết dọc theo cái đường khến ấy thì cây sẽ giảm giá trị ngay, khi trảm với gân khến cần tính để dưỡng mạch như nào, để hay thí đi rồi mới hạ thủ, như vậy nếu có mầm phải nuôi dưỡng lại để sửa; biết rằng giờ trúng mùa đông nên bất lợi không ít.