Sông Hinh và La Hay - Bạn chọn ai?

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
Theo mình được biết Linh sam là một trong những chủng loại được AE mọi miền ưa thích,nhất là các giống Linh Sam của Phú yên như Sông hinh và La hay.
Hầu như bất cứ vườn nào,dù ít hay nhiều đều có sở hữu 1 hay 2 giống nêu trên.
Ý kiến thì cũng nhiều.Có bạn thích Sông Hinh,có bạn lại thích La Hay,mỗi giống đều có những ưu điểm tuyệt vời mà các giống khác khó có được.
Nay tôi xin được lập chủ đề này để AE chúng ta cùng đưa ra những nhận xét về các điểm mạnh,kỹ thuật nuôi và uốn sửa,cũng như ý kiến về sở thích của 2 dòng Linh sam quý mà VN ta may mắn có được nêu trên.
Xin mời AE tiếp dùm để rộng đường học hỏi.Cám ơn nhiều.

Dst1079

Thành viên tích cực
Em nghĩ câu hỏi này tương tự như câu hỏi: "Ls La Hay và Ls Ninh Thuận bạn chọn ai?" Ở cả lá, hoa và cả giá nữa
Không quá khó để trả lời, chỉ khác là Ls Sông hình ngoài tự nhiên đã gần tuyệt chủng thôi

xuantravinhlong

Thành viên
Mới tập tễnh chơi linh Sam khi tham gia diễn đàn, hiện em có hai loại cây trên nhánh dẽo dễ chỉnh, còn hoa chưa so sánh vì đang cây SH và LH đang nuôi, khoản cách các chi khích, lá bóng, xanh đậm, mượt, tùy cách chăm sóc và thành phần đất trồng cho cây

Sông Hinh

Cây 1:

Cây 2:

Cây 3:

La Hai

Cây 1:

Cây 2:

manhdinh

Thành viên mới
xét 2 loại thì sông hinh nhỉnh hơn về lá nhỏ xanh ít gai hơn còn la hai bông to gai khủng hoảng luôn . ý kiến riêng thanks !!!!!!!!

bonsaimientay

Thành viên
gai to thì khi tưới cây nếu thấy gai mới ra mà còn non thì xử liền anh, nếu cây có tàn lớn thì thua >:D<

bonsai&toi

Thành viên tích cực
Mình thấy sông hinh rất nhiều cở lá , màu đậm thì gai to nhất , siêng hoa , chùm rất thơm

Kim Khi Tai

Moderator
Trường phái Em thích chơi Zin nên giống nào không quan trọng cứ quái đẹp là chơi thôi kể cả LS đảo Ninh thuận

NaTuan

Quản Lý Viên
Trường phái Em thích chơi Zin nên giống nào không quan trọng cứ quái đẹp là chơi thôi kể cả LS đảo Ninh thuận
Đồng quan điểm với bạn này . thêm nữa lũa đẹp thì đáng chơi hơn là hoa đẹp . Vì hoa lS nó ích kỷ lắm chỉ cho người ta chơi đc có lúc buổi sáng à .

hoang2368

Thành viên
Trả lời: Sông Hinh và La Hay - Bạn chọn ai?

Linh Sam Sông Hinh có sức sống mảnh liệt , chi cành dẻo hơn bình thường , lá nhỏ , rể đẹp , bông đẹp . Chú Hưng nói đã chơi Linh Sam chục năm rồi mà đưa câu hỏi khó đở quá

NaTuan

Quản Lý Viên

Linh Sam Sông Hinh có sức sống mảnh liệt , chi cành dẻo hơn bình thường , lá nhỏ , rể đẹp
Linh sam khi cành bánh tẻ thì giống nào cũng dẻo hết . Chỉ ghét cái là cành đuỗn từ trong ra ngoài như cây sậy ấy .

doanvunguyen

Thành viên tích cực

Đồng quan điểm với bạn này . thêm nữa lũa đẹp thì đáng chơi hơn là hoa đẹp . Vì hoa lS nó ích kỷ lắm chỉ cho người ta chơi đc có lúc buổi sáng à .
thảo nào dạo này thấy anh bán toàn cây ghép :-"

Linh sam khi cành bánh tẻ thì giống nào cũng dẻo hết . Chỉ ghét cái là cành đuỗn từ trong ra ngoài như cây sậy ấy .
ah đã chơi đủ giống chưa vậy ?

hoang2368

Thành viên

Anh nên kiểm tra lại những nhận xét của mình về Linh Sam

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự

Anh hỏi thiệt nhé,kg có ý gì đâu.Em trồng Linh sam nhiều,nhưng đã gặp trường hợp cây bị bỏ chi chưa?