Rừng Đinh Lăng ...sơ khai .

Tình hình là mấy hôm ni ngày mô cũng theo dõi Rừng Bon Sai lý thuyết và thực hành của Bác Totbung :).Hôm ni tui liều chít mần đại cái Rừng Đinh Lăng sơ khai :)):)). Mong Mấy Bác chém nhè nhẹ cho tui mau lên ...tay :)):))

==================================

gống nì ko làm "gỏi cá" dc nha Mệ!:-??
hok làm * gỏi cá * được ...Nhưng mừ Mệ tập tành trồng Rừng:p
Hôm nào về xin cái rừng chơi, đẹp đẹp :)
Oái ...hok có xin được ...Mệ bán :)):))
đinh lăng lá đĩa,nhà em có rất nhiểu.
Bẻ cành giâm là sống ,hehe.
hứ !!!!!!:eek:):eek:):eek:):eek:):eek:)

TVcoire

Thành viên tích cực

Cây này là Đinh Rau Má mà!!!:)

Thêm 1-2 hàng sole nữa cho nó giống rừng Mệ ơi!:O)

chiyenlap

Thành viên tích cực
Đinh: trai tráng.
Xưa các cụ chơi Đinh lăng vì mong có người chính nhân quân tử nối dõi dòng tộc nên mới sinh ra bộ tứ:Đinh-Đa -Sung -Đề.
Tạm dịch:
Đinh: Trai tráng(người nối dõi).
Đa( nhiều): Đa tử - Đa tôn- Đa phú quý.
Sung( Trong Sung túc)....................
ngủ đã,oi troi oi.

chiyenlap

Thành viên tích cực
đây không phải đinh lăng đâu bạn
Đay là Đing lăng lá tròn,loại này không thấy ai ngâm rượu...
Có 6- 7 loại cơ bác ah.Cái loại ăn cùng thịt dê,chữa đau đầu,vợ hay ngâm để ngủ đỡ đi lang thang ấy là loại các cụ nagyf xưa hay dùng:Không chỉ là cây cảnh thông dụng, cây rau được ưa dùng, đinh lăng còn là một vị thuốc nam có tính năng chống dị ứng, giải độc thức ăn, chống mệt mỏi....Đinh lăng còn được gọi là cây gỏi cá, tên khoa học là Polyscias Fruticosa Harms thuộc họ Ngũ gia bì (Araliaceae). Đinh lăng thuộc loại cây nhỏ, cao 0,8-1,5m, thường được trồng làm cây cảnh trước nhà hoặc chùa, miếu. Cây có lá kép, mọc so le, lá 3 lần xẻ lông chim, mép khía có răng cưa. Hoa nhỏ màu trắng, mọc thành tán. Quả dẹt, dài 3-4mm, dày khoảng 1mm. Lá đinh lăng phơi khô, nấu lên có mùi thơm đặc trưng, dân gian gọi nôm na là mùi "thuốc bắc". Lá tươi không có mùi thơm này....
Loại này là Đinh lăng HẢI NGOẠI.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Rừng Đinh Lăng ...sơ khai .

Đay là Đing lăng lá tròn,loại này không thấy ai ngâm rượu...
Có 6- 7 loại cơ bác ah.Cái loại ăn cùng thịt dê,chữa đau đầu,vợ hay ngâm để ngủ đỡ đi lang thang ấy là loại các cụ nagyf xưa hay dùng:Không chỉ là cây cảnh thông dụng, cây rau được ưa dùng, đinh lăng còn là một vị thuốc nam có tính năng chống dị ứng, giải độc thức ăn, chống mệt mỏi....Đinh lăng còn được gọi là cây gỏi cá, tên khoa học là Polyscias Fruticosa Harms thuộc họ Ngũ gia bì (Araliaceae). Đinh lăng thuộc loại cây nhỏ, cao 0,8-1,5m, thường được trồng làm cây cảnh trước nhà hoặc chùa, miếu. Cây có lá kép, mọc so le, lá 3 lần xẻ lông chim, mép khía có răng cưa. Hoa nhỏ màu trắng, mọc thành tán. Quả dẹt, dài 3-4mm, dày khoảng 1mm. Lá đinh lăng phơi khô, nấu lên có mùi thơm đặc trưng, dân gian gọi nôm na là mùi "thuốc bắc". Lá tươi không có mùi thơm này....
Loại này là Đinh lăng HẢI NGOẠI.
Bí kiếp cây mau lớn, có củ to là gì hả cụ?
Trồng thì đã trồng, giâm thì đã giâm, sống thì sống tốt
Chỉ có điều nó cứ bé nhỏ như ngày nào, ko to ra đc.
(Chả bù với sam núi, LS, nuôi sân thượng nắng tốt nên cành lá xum xuê@@)

@mệ: mệ thử vời chuyên gia vào chấm điểm xem đc bao nhiêu % hiểu bài của thầy giáo?
Con là con cho 5 điểm=3 điểm công làm và uốn+1 điểm ưu tiên phụ nữ thích cây+1 điểm nhiệt tình chia sẻ ^^
(con nói là nói thế, điểm phẩy con chỉ lẹt đẹt 3,4 thôi ạ, chưa đc lên 5 để xếp loại trung bình, con đã lưu hình rừng của mệ lại rồi ạ^^)

chiyenlap

Thành viên tích cực

@mệ: mệ thử vời chuyên gia vào chấm điểm xem đc bao nhiêu % hiểu bài của thầy giáo?
Con là con cho 5 điểm=3 điểm công làm và uốn+1 điểm ưu tiên phụ nữ thích cây+1 điểm nhiệt tình chia sẻ ^^
Quê em trồng khoai lấy củ họ hay cho gio bếp,các bác gọi là tro.Thực ra nó là dạng bụi ,em hiểu đơn giản là muốn củ mau lớn thì thân phải xòe xoẹt,vậy ta chống nó choãng các thân ra ,thúc đẩy mầm mới,quang hợp tốt,thêm phân ải và ánh sáng đủ là tuyệt rồi.Nhưng củ cho chất lượng tốt phải 7 năm ,bất kể to hay nhỏ.
Loại này chữa bệnh đau đầu cho 1 số bác vay lãi nuôi cây:))

thienhai

Thành viên tích cực
thông cảm! học trò tệ nhất lớp:)
cây đinh lăng nó mọc sẵn vậy chứ rừng mô

Cây này là Đinh Rau Má mà!!!:)

Thêm 1-2 hàng sole nữa cho nó giống rừng Mệ ơi!:O)
Ok tui sẽ mần tiếp :)). Cám ơn bạn heys
Đinh: trai tráng.
Xưa các cụ chơi Đinh lăng vì mong có người chính nhân quân tử nối dõi dòng tộc nên mới sinh ra bộ tứ:Đinh-Đa -Sung -Đề.
Tạm dịch:
Đinh: Trai tráng(người nối dõi).
Đa( nhiều): Đa tử - Đa tôn- Đa phú quý.
Sung( Trong Sung túc)....................
ngủ đã,oi troi oi.
Cám ơn bác đã giải thích .Tui trồng cây mừ chả biết mô tê chi hết :)):))

đây không phải đinh lăng đâu bạn
Hok phải đinh lăng rứa thì câyvchi bạn ơi .Tui thấy hơi giống nên nói khan khan rứa đó mừ :))

(con nói là nói thế, điểm phẩy con chỉ lẹt đẹt 3,4 thôi ạ, chưa đc lên 5 để xếp loại trung bình, con đã lưu hình rừng của mệ lại rồi ạ^^)
Ôí ! con chấm nới nới tay cho Mệ với, Mệ đang tập tành uốn éo đó :p:p

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Hôm nọ con ở thăm nom mama trong BV gia định 2 tuần, thơ thẩn đi khắp nơi
Ở đây có 1 loại đinh lăng lá giống của Mệ, lá rất to, chắc phải trên 1 lòng bàn tay
Mệ cho hỏi là nói về Gỏi cá thì Huế là nhiều rồi, nhưng ng ta thường ăn với loại lá đinh lăng nào ạ?
loại này hay loại lá của mệ?
(con thấy loại lá của mệ ng ta hay dùng để cắm chung với hoa hồng ạ^^
Gỏi cá sống con chửa dám ăn bao giờ ^o^)