Quy định mới về vận chuyển cây cảnh.

hathienlong

Thành viên
Tin tức cập nhật.
http://tintuc.xalo.vn/00-1003824070/Cam_khai_thac_van_chuyen_xuat_khau_cay_canh_khai_thac_tu_rung_tu_nhien.html
Mời ACE tham gia góp ý kiến :bz:bz:bz

bonhuen0.1

Thành viên tích cực
vậy ai nắm rõ quy định này cho e hỏi. nếu mình nhập khẩu cây từ nước ngoài về. thì mình cần làm những thủ tục gì và làm ở đâu. có dể dàng hay không. tại e có vài cây bên Lào muốn đem về việt nam

rừng phá sạch rồi cũng chẳng còn cây mà khai thác nữa :)):)):)) cái này đáng lẽ phải đưa ra từ 20 năm trước kìa :)):)):))

huynq.gl

Thành viên
rừng phá sạch rồi cũng chẳng còn cây mà khai thác nữa :)):)):)) cái này đáng lẽ phải đưa ra từ 20 năm trước kìa :)):)):))
Vẫn còn nhiều lắm các anh ơi, 50 triệu ha rừng "nghèo" chuyển đổi trồng cây cao su ở Tây nguyên đang được sản phẳng từng ngày để lấy đất trồng cao su. Các bác mà tận mắt chúng kiến thì mới thấy xót xa, cây chặt hạ không thương tiếc, không mang về được thì đốt.

Duy_Cường_1978

Thành viên
Vẫn còn nhiều lắm các anh ơi, 50 triệu ha rừng "nghèo" chuyển đổi trồng cây cao su ở Tây nguyên đang được sản phẳng từng ngày để lấy đất trồng cao su. Các bác mà tận mắt chúng kiến thì mới thấy xót xa, cây chặt hạ không thương tiếc, không mang về được thì đốt.
mình cũng là tài xế, đang chở xếp đi khai thác rừng để trồng cao su đây. nhưng nhà nước ta cho khai hoang, và có người đứng ra mua lại cây rừng, vận chuyển cây có giấy phép đàng hoàng nha các bạn.giờ các bạn vào khu rừng ở Nghĩa trung, Đồng Xoài giáp ranh với rừng cát tiên các bạn mới thấy cảnh tượng kinh khủng. đất trống đồi trọc và nhìn những góc cây to mà chưa bứng có cây cở 2 đến 3 người ôm các bạn mới thấy đau xót. ngày mai mình lại đi rừng đây sẽ chụp vài tấm hình cho các bạn xem nhé...

huynq.gl

Thành viên
Vào rừng thì mới biết rừng xanh bao la, nhưng vào rồi thì mới thấy được con người vẫn đang tiếp tục tàn phá như thế nào. Như một số bạn ở trên có nói: Khai thác đều có giấy phép, điều đó là đương nhiên rồi. Nếu không có Nhà nước cho phép và có sự ủng hệ hết mình của các ban ngành thì một khúc gỗ nhỏ cũng không ra nổi cửa rừng đâu các bạn ạ.
Gửi các bác vài hình ảnh về rừng nghèo VN đang được tận thu:

Còn đây là hình ảnh không mang về được thì đốt, vì đằng nào cũng phải có mặt bằng để trồng CS.

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực
ăn thua gì bạn ơI cả ngàn ha rừng ở biên campuchia đang bị phá tàn sác hàng ngày để lấy đất trồng cao su,nhìn những cây to vật vã thuộc nhom 1a bị đốt tại chỗ mà đau xót vô cùng.vì 1 lóng cây cũng ko mang ra khỏi cửa rừng.đời tréo nghoe kà vậy đó.

Duong9xanh

Thành viên
Nếu muốn nhập cây từ nước ngoài về Việt Nam thì phải đến Cục bảo vệ thực vật xin giấy phép và làm một số thủ tục tại Hải quan nơi để đưa cây về Việt Nam.

hoavu189

Thành viên mới
Mình rất yêu cây, nhìn màu xanh của cây, rồi hoa lá, cành, rễ, ... là cảm thấy rất vui. Mình cũng rất tiếc khi những cánh rừng bị thay thế. Nhưng cái gì cũng vậy các bạn ạ, muốn phát triển thì cũng cần có điều gì đó đổi lại, cái gì cũng có hai mặt của nó. ...vv
Mình nói vậy không nhằm cổ súy, hay cổ vũ cho điều gì đó. Mà ý mình muốn nói là chúng ta nên nhìn nhận sự việc từ nhiều chiều hướng khác nhau. Nó có thể giống khi các bạn ngắm một cây cảnh, hay một cây hoa ấy, ngắm từ một hướng thì không thể bao quát toàn cục được phải không các bạn ?