Qua 1 đêm em bị thối sạch...

thanl1211

Thành viên
Chiều hôm trước e coi còn thấy bình thường, đến sáng hôm sau thì thấy thân đổi màu, thối nhũn. Trong khi đó bộ rễ vẫn còn tốt. Em xịt thuốc chống thối nhũn rất đều. Các cao nhân có biết nguyên nhân chỉ em với ạ:

Hình trước đó:

thanl1211

Thành viên
Hình như là lan của bạn bị úng do tưới quá nhiều hay bị mưa dầm gây nên
Có lẽ mưa dầm bác ơi. Mùa này em tưới ít lắm. Bữa trước cũng bị 2-3 cây cait như thế. Lâu lâu lại bị vài cây.

meo-u

Thành viên
Em cũng bị một chậu vũ nữ. Hic, mua 300k chứ có ít đâu:(
Lý do là không thay chất trồng, ẩm quá, mưa nhiều bị úng nên thối.
Bi giờ rút kinh nghiệm. Mua cây về là vứt sạch chất trồng cũ trồng lại bằng dớn cọng

thanl1211

Thành viên
Em cũng bị một chậu vũ nữ. Hic, mua 300k chứ có ít đâu:(
Lý do là không thay chất trồng, ẩm quá, mưa nhiều bị úng nên thối.
Bi giờ rút kinh nghiệm. Mua cây về là vứt sạch chất trồng cũ trồng lại bằng dớn cọng
Hic, vũ nữ gì tới 300k dữ thế vậy bác? buồn nhất là em trồng bằng than qua có 1 đêm mà bị thối sạch sẽ mới buồn chứ

meo-u

Thành viên
Hic, vũ nữ gì tới 300k dữ thế vậy bác? buồn nhất là em trồng bằng than qua có 1 đêm mà bị thối sạch sẽ mới buồn chứ
Theo hình bác đưa ra đầu trang thì bác vẫn để nguyên chất trồng cũ (chắc do tiếc bộ rễ đẹp/:). Bác có bỏ than xung quanh thì nó vẫn úng như thường.

Chậu vũ nữ em mua to gấp đôi của bác, hoa to đỏ. Hic, hôm ấy máu mua về tặng vợ mừ. Với lại ở chỗ em bán lan khá đắt. Vũ nữ hoa vàng to (em chẳng biết loại gì) to như cây của bác tới 350k lận. Bó tay. Em xin một thân về nuôi nửa năm ra được một cây con, không biết đến lúc nào mới ra hoa đây.

nguyenvanhakg

Thành viên
Theo hình bác đưa ra đầu trang thì bác vẫn để nguyên chất trồng cũ (chắc do tiếc bộ rễ đẹp/:). Bác có bỏ than xung quanh thì nó vẫn úng như thường.

Chậu vũ nữ em mua to gấp đôi của bác, hoa to đỏ. Hic, hôm ấy máu mua về tặng vợ mừ. Với lại ở chỗ em bán lan khá đắt. Vũ nữ hoa vàng to (em chẳng biết loại gì) to như cây của bác tới 350k lận. Bó tay. Em xin một thân về nuôi nửa năm ra được một cây con, không biết đến lúc nào mới ra hoa đây.
Ặc, mình cũng mới mua mấy em den. nó quấn 1 cục sơ dừa nhỏ ở gốc, mình thấy rễ bám tùm lum nên không lỡ gỡ ra, cho vô trồng luôn, không biết có vấn đề gì không nữa?

thanl1211

Thành viên
Ặc, mình cũng mới mua mấy em den. nó quấn 1 cục sơ dừa nhỏ ở gốc, mình thấy rễ bám tùm lum nên không lỡ gỡ ra, cho vô trồng luôn, không biết có vấn đề gì không nữa?
Ko vấn đề gì đâu ông ơi. tôi toàn lấy sơ dừa đặt vào những nhánh den đang nhảy con. Sau đó đợi nó bám rễ vào sơ dừa tốt mới đem trồng trên than.