Quít - Quất ( tắc ) những điều cần lưu ý...

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Cứ mỗi độ tết đến xuân về, với nhịp sống tất bật, hối hả, sau một năm dài lao động... ai cũng thu xếp cv lại, chuẩn bị mọi thứ để tiển đưa năm củ. Mừng đón năm mới, cầu mong Gia đình được hưởng một mùa xuân AN KHANG THỊNH VƯỢNG.
Nào rượu, nào bánh, trà hoa các loại. Nhưng trong mỗi GĐ người VN chúng ta không thể thiếu một mâm hỏa phẩm cúng gia tiên hay một cành đào, chậu mai, chậu quất ( tắc ) Để cho không khí ngày xuân thêm hương sắc...
Với KT và công nghệ tiên tiến ngày nay, người nông dân rất giỏi, nắm bắt những tiến bộ khoa học, cùng với nhà khoa học làm lên những sản phẩm hửu ích, có giá trị của một thương hiệu uy tín... Nhưng phía sau những người tạo nên một uy tín cho một thương hiệu, còn có những người vì lợi ít cá nhân, mà quên đi tất cả. Gây mất uy tín cho người nông dân, để lại những hậu quả vô cùng tai hại cho tất cả mọi người.
Hóa chất là một sản phẩm hửu ích... Nếu ta biết sử dụng... Đúng..!!!
Hóa chất là một thảm họa bi kịch ... Nếu ta lạm dụng hay ta sử dụng Sai. ???
Một trái táo ngày nay... nếu người bán dùng một loại hóa chất bảo quản không rỏ nguồn gốc. Có thể giử được trong 30 ngày, mà không bị hư thối. Một vườn quít hay Quất (Tắc ) đang trong vụ chín rộ, mà thị trường bị mất giá. Nhưng nông dân buột phải bán. Nếu không bán thì...hởi ơi... Ngân Hàng đến hỏi thăm sức khỏe. Lúc ấy người vì lợi ít cá nhân sẻ mua và dùng thuốc 2,4D ( Dimethyl Amine ) với nồng độ rất cao không cho phép, rất độc hại, neo giử trái lại trên cây cho tươi hơn,lâu chín hơn... Thời gian có thể kéo dài cả tháng. Lúc ấy thị trường giá cả đã tăng.
Vì vậy ngày xuân các bạn nên LƯU Ý : Thận trọng với các loại trái cây tươi mà không bị héo ( hư thối ) Trước khi dùng ta nên ngâm rửa sạch bằng dd thuốc tím hay nước muối pha. Nhầm loại trừ bớt dư lượng của hóa chất bảo quản, bảo vệ sức khỏe.
Chia sẻ những gì mình biết cùng các bạn.
Cuối cùng xin chúc toàn thể BQTACE thành viên, cùng quí khách vãng lai gần xa. Năm mới được DỒI DÀO SỨC KHỎE VÀ VẠN SỰ NHƯ Ý.
Trân trọng !

hungcuong1979

Thành viên
cảm ơn bác,vì lợi nhuận người ta bất chấp tất cả,bây giờ chẳng dám ăn chẳng dám mua thực phẩm gì,đồ càng đắt,càng quý lại càng phải đề phòng,chẳng biết đến bao giờ người tiêu dùng mới bớt khổ

nghulo208106

Thành viên
cảm ơn bạn đã có bài viết quan tâm đến sk của các thành viên,
Xin chúc bạn và gd năm mới :
An khang- thịnh vượng

Mê BonSai

Thành viên tích cực
bây h mang cái gì lạ về cũng phải cẩn thận, "Biết tiêu đời mà vẫn cứ phải dùng..."
tks! chúc các bác năm mới mạnh khỏe!

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Xin chúc tất cả ace tv CCVN.com, cùng gia đình năm mới được.
Tấn tài - Tấn lộc - Tấn bình an
cám ơn các bạn.
Trân trọng!

Maitrang_t8

Thành viên mới
Chào các bác, em là thành viên mới gia nhập diễn đàn.
Em có 1 vấn đề muốn thỉnh giáo các bậc tiền bối trong làng. Số là tết rồi, em có 01 cây quất thế chơi tết, sau tết muốn giữ lại trồng để chơi, nhưng hôm rồi thấy nó cứ héo lá, mặc dù đã được tưới nước hầu như mỗi ngày 1 lần.
Xin các bác chỉ giáo cho cách chăm sóc cây quất này với, không biết họ có tẩm ướp loại hóa chất gì vào cây quất của em trước khi bán ko. Em xin cám ơn các bác.

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Chào các bác, em là thành viên mới gia nhập diễn đàn.
Em có 1 vấn đề muốn thỉnh giáo các bậc tiền bối trong làng. Số là tết rồi, em có 01 cây quất thế chơi tết, sau tết muốn giữ lại trồng để chơi, nhưng hôm rồi thấy nó cứ héo lá, mặc dù đã được tưới nước hầu như mỗi ngày 1 lần.
Xin các bác chỉ giáo cho cách chăm sóc cây quất này với, không biết họ có tẩm ướp loại hóa chất gì vào cây quất của em trước khi bán ko. Em xin cám ơn các bác.
Chào bạn Maitrang_t8 !!!
Chúc mừng bạn là TV DĐ CÂY CẢNH VIỆT NAM.COM.
Vấn đề bạn hỏi và bạn nêu ra mình không biết cây quất của bạn mua do vùng nào sản xuất làm ra cây quất đó ? Quất miền Bắc hay miền Trung, miền Tây ??? cây một gốc hay cây nhiều gốc? mỗi vùng có cách trồng hoàn toàn khác nhau hết bạn ah!
Bạn xem độ ẩm trong đất có bị thừa nước hay không? Nếu thừa nước bạn nên tưới ít nước lại, và đồng thời cắt tỉa bỏ bớt cành khoảng 20cm để cây phát triển mần mới. Thì cây của bạn mới khỏe được. Bạn đừng bón phân gì hết, đợi khi nào thấy cây phát triển mạnh khỏe bạn mới bón phân.
Chắc ăn là cây của bạn, người bán có sử dụng hóa chất kích thích... Khi bạn mua về chơi tết, trong một thời gian nhất định tác dụng của thuốc không còn. Nên cây của bạn mới trong tình trạng suy kiệt như thế.
Chúc bạn chăm sóc thành công !
Trân trọng.