QT Bonsai_ Linh sam năm anh em trên 1 chiếc....chậu kaka

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Giới thiệu cả nhà 5 linh sam chung 1 gốc em mới xử. Không biết có hợp lý chưa. Cả nhà cho em tí ý kiến
1 gốc nè, đã xử mỏng (chắc cỡ 3cm trở lại hà)

Đế sao mà yêu thế. Ko hề có cái rễ nào chỏi hết. Mừng quá

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Bạn không nên cho vào chậu vội vì cây này cần phải nuôi và thả xổng để phát triển tay cành, lúc gần định hình rồi mới cho vào chậu.

nguyen tran

Thành viên tích cực
Tầm đâu phôi hay vậy Quốc? Chúc mừng em. Nuôi lớn tí rồi ghép lá rí SH là thành hàng hiệu nghen.

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Bạn không nên cho vào chậu vội vì cây này cần phải nuôi và thả xổng để phát triển tay cành, lúc gần định hình rồi mới cho vào chậu.
cảm ơn anh. Em đang học theo cách xử lý phôi triệt để từ đầu, phần rễ em đã làm rất gọn, cho vào chậu vẫn còn khoảng không cho rễ phát triển. Cây này sẽ nuôi bằng phân thuốc chứ không chú trọng vào chất trồng nhiều lắm. Theo quan niệm của em, cây cho ăn uống đầy đủ thì sống ở đâu cũng ổn cả. Thank anh
==================================
Tầm đâu phôi hay vậy Quốc? Chúc mừng em. Nuôi lớn tí rồi ghép lá rí SH là thành hàng hiệu nghen.
Cây này lá nhỏ zin Phú Yên đó anh. Khỏi ghép anh ơi. Thank anh nha.

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: QT Bonsai_ Linh sam năm anh em trên 1 chiếc....chậu kaka

Cái này là bạn phải đi LK chắc rồi, tích thêm kinh nghiệm xử lý LS. Hihi
LK là đi đâu vậy anh. Em chơi LS mới hơn năm hà, củi nhà em cũng nhiều òi.:-bd. Thêm năm thằng này nữa cũng ko có nhiều.:x

nguyen tran

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: QT Bonsai_ Linh sam năm anh em trên 1 chiếc....chậu kaka

cảm ơn anh. Em đang học theo cách xử lý phôi triệt để từ đầu, phần rễ em đã làm rất gọn, cho vào chậu vẫn còn khoảng không cho rễ phát triển. Cây này sẽ nuôi bằng phân thuốc chứ không chú trọng vào chất trồng nhiều lắm. Theo quan niệm của em, cây cho ăn uống đầy đủ thì sống ở đâu cũng ổn cả. Thank anh

Cây này lá nhỏ zin Phú Yên đó anh. Khỏi ghép anh ơi. Thank anh nha.
Uh vầy cây này là cây LS La Hai đây. Lá không bóng bằng SH nhưng mà cũng nhỏ và bông chùm. Bữa nào chia sẽ anh cách nuôi bằng phân thuốc với ngen.

bos3482

Thành viên
Long Khánh đó bạn ơi
Kì này anh Trần Thắng trình bày về LS đó

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: QT Bonsai_ Linh sam năm anh em trên 1 chiếc....chậu kaka

Uh vầy cây này là cây LS La Hai đây. Lá không bóng bằng SH nhưng mà cũng nhỏ và bông chùm. Bữa nào chia sẽ anh cách nuôi bằng phân thuốc với ngen.
thằng này lá nhỏ, màu đẹp hơn la hai anh ơi. Còn cụ thể thì em cũng không rành lắm. mấy cái tược đang phát lá to nhưng lên tới ngọn lá gút lại nhỏ xíu. Đang chờ xổ số xem hoa gì vì nghe anh bán nói trong lô em mua có cả cây bông trắng nữa. Được cây lá nhỏ bông trắng zin thì:x:x:x. Sướng lắm luôn. còn chuyện phân thuốc. Em nuôi cây chủ yếu bằng phân dinamic (hòa loãng tưới 1 tuần/lần vì cuối tuần em mới về vườn 1 lần nhưng theo em thì vậy là đủ rồi) . Khoảng nửa tháng em bón thêm phân bón lá và kích thích sinh trưởng. Chỉ vậy thôi,ko có bí quyết gì hết
Long Khánh đó bạn ơi
Kì này anh Trần Thắng trình bày về LS đó
ah, off tháng 8. Em cũng muốn đi lắm nhưng ko sắp xếp được. Em cũng thấy cách xử lý phôi của Chú Thắng rồi. Cũng làm gọn gàng và sạch đẹp như vậy. nên em bắt chước. 1 là được cây đẹp ngay lần đầu xử lý 2 là thành củi. Không sao hết. Với em học phí lúc nào em cũng sẵn sàng đóng (dù kinh tế còn khó khăn:x). Cảm ơn anh

vinhquangle

Thành viên tích cực
em sưu tầm cây hay quá,khu vườn nho nhỏ của em cũng được tương đối cây rồi đó

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: QT Bonsai_ Linh sam năm anh em trên 1 chiếc....chậu kaka

em sưu tầm cây hay quá,khu vườn nho nhỏ của em cũng được tương đối cây rồi đó
thank anh. Vườn anh sao rồi. lúc lâu quá anh em ko nc nhỉ. hihi
Cho xin giá nhé cu, gửi Kim quýt cho Anh chưa hiiiii
em đem lên thành phố rồi. đang sắp xếp gửi cho anh.hihi.

han_qn

Thành viên tích cực
Giới thiệu cả nhà 5 linh sam chung 1 gốc em mới xử. Không biết có hợp lý chưa. Cả nhà cho em tí ý kiến
1 gốc nè, đã xử mỏng (chắc cỡ 3cm trở lại hà)

Đế sao mà yêu thế. Ko hề có cái rễ nào chỏi hết. Mừng quá

thành quả của kỳ nghỉ cuối tuần ah a

nguyen tran

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Re: QT Bonsai_ Linh sam năm anh em trên 1 chiếc....chậu kaka

thằng này lá nhỏ, màu đẹp hơn la hai anh ơi. Còn cụ thể thì em cũng không rành lắm. mấy cái tược đang phát lá to nhưng lên tới ngọn lá gút lại nhỏ xíu. Đang chờ xổ số xem hoa gì vì nghe anh bán nói trong lô em mua có cả cây bông trắng nữa. Được cây lá nhỏ bông trắng zin thì:x:x:x. Sướng lắm luôn. còn chuyện phân thuốc. Em nuôi cây chủ yếu bằng phân dinamic (hòa loãng tưới 1 tuần/lần vì cuối tuần em mới về vườn 1 lần nhưng theo em thì vậy là đủ rồi) . Khoảng nửa tháng em bón thêm phân bón lá và kích thích sinh trưởng. Chỉ vậy thôi,ko có bí quyết gì hết
Cảm ơn em! :-bd:-bd:-bd

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
thấy anh Vinh đang xôn xao bên kia. Úp cho anh thấy vào tư vẫn cho em chút. ko biết có cần cắt chỗ nào nữa ko anh

Kengai

Thành viên
cây này thì nhìn đường thân các cây phân bố khá hợp lý. 1 cụm 3 và 1 cụm 2, rành mạnh rõ ràng nhưng vẫn hòa quyện. Các ngọn cũng phân bố khá hợp lý, có ra có vào tạo độ sâu và tránh trùng ngọn sau này. Nhưng cũng khá khó binh. chờ thêm cao nhân vào phác thảo để tiện theo dõi luôn. Em cũng thích dạng rừng thế này. Chúc mừng anh