phong thủy cây bồ đề

thanhphong2982

Thành viên mới
cho em hỏi,bạn em có cho em 1 cây bồ đề cũng lớn rồi,cao khoảng 6m,em tính bứng về trồng nhưng nghe người lớn nói là không tốt,có ai giúp em với,em thấy cây này cũng đẹp và có bong mát lắm,em mới chơi cây cảnh nên mong các anh chỉ giúp

Garan

Thành viên
Chắc là do câu ông bà mình hay nói hồi xưa "Thần cây đa, ma cây gạo, cú cáo cây đề" :(

thanhphong2982

Thành viên mới
Chắc là do câu ông bà mình hay nói hồi xưa "Thần cây đa, ma cây gạo, cú cáo cây đề" :(
thì em cũng tính đem về trồng lấy bóng mát mà nghe cũng thấy sợ quá nên em lên diễn đàn hỏi ý kiến của mấy anh đi trước,mong được giúp đỡ,thanks cả nhà nhiều.

honglong237

Thành viên tích cực
nói chung là to quá thì để nó yên vị đi anh, có nhiều người đánh cây thần thánh về sống dở chết dở đó anh. Có thờ có thiêng, có kiêng có lành thôi anh zai !!!!!!! em sợ ma lắm. quê em có nhiều vụ lắm rồi. bản thân em cũng đang sở hữu 1 cây cổ mà mua về phải mời thầy cao tay về làm lễ mới được yên ổn đó anh

LaoQuetChua

Thành viên
Theo một số người thì nếu trồng cây trong khuân viên nhà mà để mọc tự do dưới đất thì không tốt. Còn nếu trồng trong chậu thì không sao, nếu nhìn dưới góc độ Cảm Xạ Học thì bạn nên để một tượng thần thánh (như Phật Quan Âm, Đức Mẹ,...) hàng ngày mỗi khi đi qua thì thành tâm theo cách của tôn giáo bạn sẽ rất tốt, Ngược lại nếu tối tối ra thắp nhang cầu cơ ... xin số đề thì ... sẽ không ra gì.
Về nguồn gốc của cái tên "Bồ Đề" thì theo mình từ Bồ đề hay Bụt đều từ chữ "Budda" mà ra, nghĩa là "Phật".

Dr.BINHVT

Thành viên
Hình như cây Bồ Đề còn có tên nữa là cây Mực. Mực thì đen mà đen thì.. Mấy anh em mình đã đón 1 năm mới bằng bia Đại Việt đen co kết quả như mực cả năm đấy!!
Đùa vui tí thế thôi chứ bản thân mình thấy cây Bồ đề cũng có rất nhiều người chơi. Nếu kỹ tính người ta sẽ xem nó có âm dương ngũ hành thế nào và tùy theo tuổi gia chủ mà chơi hay không, nếu có chơi thì đặt ở vị trí nào trong vườn nữa cơ.
Mình chỉ biết có vậy, chẳng biết đúng sai đến đâu. Bạn tham khảo thêm nữa nhé.

nguyencuong478880

Thành viên
cho em hỏi,bạn em có cho em 1 cây bồ đề cũng lớn rồi,cao khoảng 6m,em tính bứng về trồng nhưng nghe người lớn nói là không tốt,có ai giúp em với,em thấy cây này cũng đẹp và có bong mát lắm,em mới chơi cây cảnh nên mong các anh chỉ giúp
Đất thiếu cây- Đất ngừng hơi thở .
Cây thiếu đất - Cây sống với ai ?
_ Chúng ta đang sinh hoạt trong câu lạc bộ Sinh vật cảnh ,mọi người đều yêu cây ,yêu hoa. Đừng buộc tội cho cây ,cây nào cũng đáng yêu ,đáng quý,chúng gìn giữ sự sống cho hành tinh này. Người chơi cây cũng phải là người có BẢN LĨNH !!! (Cây ngay thì bóng tròn. Cây ngay không sợ chết đứng...)
chúc bạn vui ...!