phoi nay nuoi lam sau day ae giup do thanks

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
nhờ ah chỉ giáo cây me thái này
Thích thế nào thì định hình kiểu đó thôi bạn.
Nếu bí ý tưởng mà hông ai giúp thì lên gôgle gõ: 'Bonsai', rồi tìm cây nào có đường thân giống cây mình, mà mình cảm thấy 'bồ kết' thì bứng lên rồi nuôi nấng nó theo hướng đó thôi. :-bd

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Cắt theo vạch đỏ để lấy độ vót, gogo không có vụ này.

Chỗ cắt khả năng ra mầm, và nhánh nhỏ cũng có thể có mầm. Nên xén rễ trồng vào chậu hoặc bồn không sau sẽ khó bứng cây đó.

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Cây này anh nên cào cho lộ rễ ra và chụp thêm nhiều mặt có thấy rễ và thấy nhiều đường thân thì sẽ có thêm nhiều lựa chọn. Nếu nhìn ngang từ phía trái thì có thể là cây hình chữ C ( cây chữ c thì tha hồ đường binh). Chúc anh vui với cây của mình!

soncm

Thành viên tích cực
Cây me bạn đã cắt như này nếu không bứng lên sẽ rất dễ chết.
Théo ý mình thì nên cắt, và làm lại như này, tương lai sẽ là một cây đẹp.
có vài hình bạn tham khảo nhé.

bichlevan

Thành viên
thả rung rui do k co chỗ trồng cây lớn wa k time bứng để vài năm rui bứng chát dc
==================================
hom nay choi ra nhieu um tum

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: phoi nay nuoi lam sau day ae giup do thanks

Kakaaaaaaaaaaaaaa! Mê thiệt là a bán luôn đó >:/>:/>:/;;)
Ko đủ đẳng cấp để mua cây của anh đâu. ( báo giá em tham khảo nhé ). Tiện đây em hỏi cây cần thăng có nhú chồi mạnh ở vết cằt không ạ. Em rình được 1 trụ khủng h60 tính hỏi mua làm tàn chổi mà đang đắn đo. Chắc cả chục năm nay ra mới thành cây coi được

soncm

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Trả lời: phoi nay nuoi lam sau day ae giup do thanks

Ko đủ đẳng cấp để mua cây của anh đâu. ( báo giá em tham khảo nhé ). Tiện đây em hỏi cây cần thăng có nhú chồi mạnh ở vết cằt không ạ. Em rình được 1 trụ khủng h60 tính hỏi mua làm tàn chổi mà đang đắn đo. Chắc cả chục năm nay ra mới thành cây coi được
Cần Thăng cũng là một trong những loại mà khi cắt khó xác định được vị trí nảy mầm của cây,
và có những phôi sẹo cuốn mép cùng nhú chồi rất nhanh nhưng chỉ vài tháng cây khựng lại không phát triển rồi từ từ chết.
Khi kiểm tra phát hiện ra tất cả các đầu rễ khi cắt đã cuốn lành hết sẹo mà cây lại không ra rễ mới!!! :)):)):))

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Me lá dài rủ chơi cao mới hợp xem cây me của lehidu và dongiang kìa, đường thân lắc như vầy mà bảo cắt cụt ngang thân cứng quèo, cây thì đơn điệu đơ đơ.

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: phoi nay nuoi lam sau day ae giup do thanks

Cần Thăng cũng là một trong những loại mà khi cắt khó xác định được vị trí nảy mầm của cây,
và có những phôi sẹo cuốn mép cùng nhú chồi rất nhanh nhưng chỉ vài tháng cây khựng lại không phát triển rồi từ từ chết.
Khi kiểm tra phát hiện ra tất cả các đầu rễ khi cắt đã cuốn lành hết sẹo mà cây lại không ra rễ mới!!! :)):)):))
Căng thế nhỉ! Em thích cần thăng vì thân cây óng óng như thủy tinh. Đẹp. Để tìm hiểu kỹ rồi chơi vậy!