Phương pháp chiết cành cao (có hình ảnh)

vanlongbp

Thành viên
Mình mới tập chơi cây, hôm qua mình chiết 20 nhánh sanh để trồng, nên lấy điện thoại chụp lại từng công đoạn để dành cho những người mới tập chơi như mình tham khảo.

1. Chọn cành, lột vỏ
- Cái này thì cũng đơn giản rồi, các bạn chọn cành bánh tẻ vừa ý mình là được.
- Tiếp đến là lột vỏ để bó bầu chiết, khoảng cách của vết lột vỏ này bằng 2/3 đường kính của cành hoặc nhánh chiết.
- Lột vỏ ngày hôm trước để đến ngày hôm sau mới bó bầu
2. Chuẩn bị giá thể và dụng cụ
- Vật liệu làm giá thể để bó bầu, cái này đa dạng tùy theo từng địa phương các bạn như: rễ bèo tây (lục bình), xơ dừa, rơm rác mục trộn bùn, ... ở đây mình dùng rễ bèo tây (mua của anh trungduart 15 ngàn/1kg)

CÀNH CHIẾT

RỄ BÈO

GIẤY NILON
(Cái này các bạn có thể dùng giấy nilon thường tận dụng từ những túi đã qua sử dụng. Ở đây mình mua loại nilon dùng để bao thức ăn được bán thành cuộn dài ngoài chợ, ưu điểm là dẻo và dính (hok có keo đâu nha) loại này chỗ mình họ bán 12 ngàn 1 cuộn khoảng 50cm, mình lấy dao dọc giấy cắt đôi được 2 cuộn như hình dưới.

BĂNG DÍNH
(Dùng để quần 2 đầu của bầu thêm cố định)

DAO RỌC GIẤY
(Dùng để lột vỏ và cắt giấy nilon)

THUỐC KÍCH THÍCH RA RỄ
(Bôi hoặc phun vào chỗ cành lột vỏ)

GIẤY NILON ĐEN
(Dùng bao ngoài bầu chiết để ngăn ánh sáng)

CÁC CÔNG ĐOẠN SAU

Trên đây là tất cả các công đoạn mình làm, có gì chưa đúng mong mọi người đừng trách nha!

kunuchi

Thành viên
Sanh chiết thì quá dễ rồi bác ạ, Chỗ em nó chiết tới chục nghìn cành, Đầu tiên thì cũng Bóc vỏ, để hôm sau hay là tuần sau bọc bùn cũng ok hết.
Mà bùn thì e lấy đất bình thường rồi tán nhỏ, đổ nước và nhào với rơm khô. Xong cứ thế mà quấn vào. Hôm sau hoặc tuần sau bọc bầu bằng Nilong. Mà nếu mùa mưa thì chẳng cần phải bọc :D

vanlongbp

Thành viên
Sanh chiết thì quá dễ rồi bác ạ, Chỗ em nó chiết tới chục nghìn cành, Đầu tiên thì cũng Bóc vỏ, để hôm sau hay là tuần sau bọc bùn cũng ok hết.
Mà bùn thì e lấy đất bình thường rồi tán nhỏ, đổ nước và nhào với rơm khô. Xong cứ thế mà quấn vào. Hôm sau hoặc tuần sau bọc bầu bằng Nilong. Mà nếu mùa mưa thì chẳng cần phải bọc :D
Mình không nói riêng cho cây Sanh bạn à, cái này dành cho tất cả các loại cây có thể chiết.

tranbac

Thành viên tích cực
Sanh thì cắt dâm cành là sống thôi...nhưng anh hướng đãn là cho mấy cây khó ...thank anh :)

tieuboi

Thành viên
Mình mới tập chơi cây, hôm qua mình chiết 20 nhánh sanh để trồng, nên lấy điện thoại chụp lại từng công đoạn để dành cho những người mới tập chơi như mình tham khảo.

1. Chọn cành, lột vỏ
- Cái này thì cũng đơn giản rồi, các bạn chọn cành bánh tẻ vừa ý mình là được.
- Tiếp đến là lột vỏ để bó bầu chiết, khoảng cách của vết lột vỏ này bằng 2/3 đường kính của cành hoặc nhánh chiết.
- Lột vỏ ngày hôm trước để đến ngày hôm sau mới bó bầu
2. Chuẩn bị giá thể và dụng cụ
- Vật liệu làm giá thể để bó bầu, cái này đa dạng tùy theo từng địa phương các bạn như: rễ bèo tây (lục bình), xơ dừa, rơm rác mục trộn bùn, ... ở đây mình dùng rễ bèo tây (mua của anh trungduart 15 ngàn/1kg)

CÀNH CHIẾT

RỄ BÈO

GIẤY NILON
(Cái này các bạn có thể dùng giấy nilon thường tận dụng từ những túi đã qua sử dụng. Ở đây mình mua loại nilon dùng để bao thức ăn được bán thành cuộn dài ngoài chợ, ưu điểm là dẻo và dính (hok có keo đâu nha) loại này chỗ mình họ bán 12 ngàn 1 cuộn khoảng 50cm, mình lấy dao dọc giấy cắt đôi được 2 cuộn như hình dưới.

BĂNG DÍNH
(Dùng để quần 2 đầu của bầu thêm cố định)

DAO RỌC GIẤY
(Dùng để lột vỏ và cắt giấy nilon)

THUỐC KÍCH THÍCH RA RỄ
(Bôi hoặc phun vào chỗ cành lột vỏ)

GIẤY NILON ĐEN
(Dùng bao ngoài bầu chiết để ngăn ánh sáng)

CÁC CÔNG ĐOẠN SAU

Trên đây là tất cả các công đoạn mình làm, có gì chưa đúng mong mọi người đừng trách nha!
Nói có gì không đúng anh bỏ qua nhé. Hình như anh bó chặt quá thì phải, mặt khác bác ko cần phải bôi thuốc kích ra rễ loại đó chỉ dùng với các cành dâm, còn cành triết dùng cái đó hơi lãng phí. Chúng ta chỉ cần triết theo cách truyền thống là được. chúc bác thành công trong các loại cây khác.

toanphamag

Thành viên mới
nhìn vậy củng đuợc nhưng sanh không cần chiếc chỉ mất thời gian .chỉ cần cắt nhánh lựa chổ đất ẩm rim xuống rồi đạp cho thật chặt là ok

thailaipc

Thành viên tích cực
Lột vỏ 2/3 cành như bạn nói nhưng mình thấy đoạn lột vỏ của bạn khoảng 4/3 luôn, như vậy có sao không?
Cành bánh tẻ là cành như thế nào?
Mình không rành về sanh và mới tham gia diễn đàn mong bạn và cả nhà chia sẻ dùm

vanlongbp

Thành viên
Lột vỏ 2/3 cành như bạn nói nhưng mình thấy đoạn lột vỏ của bạn khoảng 4/3 luôn, như vậy có sao không?
Cành bánh tẻ là cành như thế nào?
Mình không rành về sanh và mới tham gia diễn đàn mong bạn và cả nhà chia sẻ dùm
Tiêu chuẩn thì là 2/3 đường kính cành chiết bạn à, nhưng to quá cũng không sao, mình lột hơi rộng, nhìn không được thẩm mỹ lắm, tính mình cẩn thận nên không cứ là Sanh hay Si mình cũng làm các công đoạn như vậy như vậy. Cành bánh tẻ là cành đang chuyển sang già, nói nôm na la trung tuổi không trẻ không già.

Một số bạn có xu hướng chọn kiểu dâm cành cũng được, nhưng mình cần làm bộ đế nên chọn cách chiết vì dâm nghe mọi người nói rễ mọc một bên khó chỉnh.

thailaipc

Thành viên tích cực
Thank bạn nhiều nhé, thao tác và hình ảnh rất rõ ràng rất bổ ích với những người mới chơi như mình.Tóm lại đây là phương pháp chiết cành có thể áp dụng cho nhiều loại khác nhau, dù gì cẩn thận vẫn tốt hơn. lần nữa cảm ơn bạn đã nhiệt tình chia sẻ@};-@};-@};-