Phôi sanh

nguyencuongbi

Thành viên mới
phôi của bác đẹp đấy; bác mở quấn cây thế việt nam nghệ thuật kỹ thuật và dạo chơi ra, trang 75; bác làm theo thế " Hạc lập" là hay nhất và cây của bác đã có những " đường cong" tuyệt vời của " Hạc lập" rồi..... chúc Bác thành công

nguyencuongbi

Thành viên mới
phôi của bác đẹp đấy; bác mở quấn cây thế việt nam nghệ thuật kỹ thuật và dạo chơi ra, trang 75; bác làm theo thế " Hạc lập" là hay nhất và cây của bác đã có những " đường cong" tuyệt vời của " Hạc lập" rồi..... chúc Bác thành công

honglong237

Thành viên tích cực
Òa, ngạc nhiên quá.
Tên sinh viên này chắc già lắm.
ĐÚng là hướng làm trong đầu là thế nhưng bố trí và kiểu tay cành thì chưa cụ thể và ưng như thế này
Thế nên rất cần tư vấn như vậy, từ đây mới húc đầu vào ........
Cảm ơn Honglong nhiều nhé.
Mong tiếp tục nhận được sự góp ý của Sơn.
hì, đây là em nghĩ theo hướng kết hợp cả cổ lẫn kim, bonsai với cây thế đó anh ạ :D

honglong237

Thành viên tích cực
:) , Một kinh nghiệm làm cây , tạo dáng cây đó là , mình đi xem cây , ngắm cây đẹp để tích lũy kiến thức ,kĩ thuật tạo hình, còn khi tạo dáng cây thì không nên bắt trước hay gò ép làm giống , hay phỏng theo 1 cây khác vì nếu làm như vậy mình không bao giờ phát huy được khả năng sáng tạo của mình và đương nhiên là nhìn cây sau này sẽ có nét gượng ép

dieplaichaupost

Thành viên mới
:) , Một kinh nghiệm làm cây , tạo dáng cây đó là , mình đi xem cây , ngắm cây đẹp để tích lũy kiến thức ,kĩ thuật tạo hình, còn khi tạo dáng cây thì không nên bắt trước hay gò ép làm giống , hay phỏng theo 1 cây khác vì nếu làm như vậy mình không bao giờ phát huy được khả năng sáng tạo của mình và đương nhiên là nhìn cây sau này sẽ có nét gượng ép
Dạ cảm ơn bác honglong237, ý của em cũng không phải làm giống y hệt như cây đó, mà em thấy cái phôi nó hao hao giống cái cây thành phẩm nên em post lên (Hình 2 là do em tập ghép = PhotoShop :D). Còn khi tạo dáng thực tế cho cây mình phải "sáng tạo" để có cái nét riêng của mình (kiến thức+kỹ thuật+ý tưởng) phải không bác?
Mong bác honglong237 và ae trong diễn đàn chỉ bảo ạ. *-:)

longduyen

Thành viên tích cực
Mình thấy chính xác trong làm cây là như vậy.
Nói cách khác đây là vấn đề đặt ra cho mỗi người làm cây khi muốn có tác phẩm của mình chứ không phải cây của người khác.
Nhưng làm được hay không còn phụ thuộc vào trình độ, khả năng của người đó.
Trong trường hợp không sáng tạo được không nghĩ ra được thì họ phải bắt trước, làm theo như đúc
Mình ghét nhất là bắt trước, mô phỏng y trang, khi đó tự biến mình thành con vẹt.
Mọi sự góp ý, chỉ bảo, hướng dẫn... kết quả thế nào còn phụ thuộc và tiếp thu của người nghe Sơn nhỉ.
Cảm ơn!