Phôi sanh nam điền

ductru_auto

Thành viên
Em có phôi sanh nam điền chưa biết tạo hình thế nào nhờ các tiền bồi vẽ đường chỉ lối giúp với ạ.

ductru_auto

Thành viên
Ca này khó đây . PA tối ưu là cắt ra làm hai cây .
Em cám ơn bác NaTuan. Em còn non tay quá nên run không dám trảm. Có phương án nào tạm chấp nhận được mà tận dụng được đường thân và tay cành không bác!

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Cây này có nhiều cách chơi còn độ đẹp tùy tay nghề. Cách 1, để chậu rộng hơn chút, nuôi rễ buông từ cành ra nhiều rồi cắt gốc chính, cây nuôi kiểu dáng tự nhiên. Cách này có bác Hùng An Khánh chuyên làm, có thể tham khảo tại vườn bác này trên đường Láng Hòa Lạc. Cách 2, gép đá lồng phần thân thẳng, các rễ phụ sẽ ôm dần đá, thành cây bay ôm đá. Cách 3, cắt ngàm và uốn thân thẳng, thân cỡ này vẫn uốn được chút. Cách 4, để nguyên thân như vây theo ý đồ ban đầu chơi sanh dáng tùng thì phần hoành cắt gấp và sát đồng thời uốn làm ngọn lại. Còn cách chiết cắt thành hai cây thì cái gốc này chưa đủ chơi riêng, mà phần trên lâu sống, thà cứ chôn sâu gốc xuống cho ra rễ rồi cắt sau.

Last edited:

ductru_auto

Thành viên
Cây này có nhiều cách chơi còn độ đẹp tùy tay nghề. Cách 1, để chậu rộng hơn chút, nuôi rễ buông từ cành ra nhiều rồi cắt gốc chính, cây nuôi kiểu dáng tự nhiên. Cách này có bác Hùng An Khánh chuyên làm, có thể tham khảo tại vườn bác này trên đường Láng Hòa Lạc. Cách 2, gép đá lồng phần thân thẳng, các rễ phụ sẽ ôm dần đá, thành cây bay ôm đá. Cách 3, cắt ngàm và uốn thân thẳng, thân cỡ này vẫn uốn được chút. Cách 4, để nguyên thân như vây theo ý đồ ban đầu chơi sanh dáng tùng thì phần hoành cắt gấp và sát đồng thời uốn làm ngọn lại. Còn cách chiết cắt thành hai cây thì cái gốc này chưa đủ chơi riêng, mà phần trên lâu sống, thà cứ chôn sâu gốc xuống cho ra rễ rồi cắt sau.
Em cám ơn bác Đông Xuân đã gợi ý nhiều phương án hay. Cách 2,3,4 em có ngộ được đôi chút, còn cách 1 em chưa rõ, mong bác giải thích thêm. Có lẽ cách 4 làm sẽ nhanh hơn nhưng cũng rủi ro hơn đúng không bác!

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Cách 1 căn bản là nuôi rễ phụ thay thân chính, đơn giản có cành đã có rễ thì cắt khỏi thân chính vẫn sống, muốn rõ hơn cứ đến vườn trên. Còn cách 4 chỉ cải thiện được thôi chứ không lên đời được.
Cây tương lai cách 1 minh họa bằng vẽ ngón tay trên phone.

[/IMG]

ductru_auto

Thành viên
Cách 1 căn bản là nuôi rễ phụ thay thân chính, đơn giản có cành đã có rễ thì cắt khỏi thân chính vẫn sống, muốn rõ hơn cứ đến vườn trên. Còn cách 4 chỉ cải thiện được thôi chứ không lên đời được.
Cây tương lai cách 1 minh họa bằng vẽ ngón tay trên phone.

Em cám ơn bác. Phương án này rất hay nếu làm được bác à và đường đi sẽ rất dài...hì

ductru_auto

Thành viên
Em mới xin thêm cây này cho đủ cặp các bác ạ. Xin hỏi có nên bỏ cây tử không ạ?

Last edited: