Phôi sam núi - sao giá cao quá vậy

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
LINH SAM SAO GIÁ CAO VẬY?
Thấy vườn kia quảng cáo bán cây giá mềm, giá rẻ. Rón rén hỏi thử giá em này, báo 12 triệu. May còn kịp nhặt đôi tông lào.

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Phôi sam núi - sao giá cao quá vậy

LINH SAM SAO GIÁ CAO VẬY?
Thấy vườn kia quảng cáo bán cây giá mềm, giá rẻ. Rón rén hỏi thử giá em này, báo 12 triệu. May còn kịp nhặt đôi tông lào.
Đi sớm là vậy. Đợi chừng 2-3 năm nữa đi. Giống như 86 đời đầu vậy thôi.

quocbao87

Thành viên
ui dời, các bác cứ tranh luận nhau làm gì.thuận mua vừa bán thui.đâu có ai bắt mua đâu mà đắt với rẻ.như e nhà nghèo,chỉ mua được cây với khả năng thui.

Hồi đó mình chơi móng tay, mười giờ không à, khi chuyển qua chơi bonsai lúc đầu cũng bị sốc, chơi riết rồi, tìm hiểu riết rồi mới biết tại sao nó vậy ... giờ mua bán cũng dễ, không còn bỡ ngỡ, hjhj

TUANPA180976

Thành viên
Cách đây mấy năm, có ít tiền thì đầu tư mua vàng, bây giờ hối hận sao thời đó không đầu tư mua phôi sam núi thì thắng lớn rồi. Hihi ..........

nguyen tran

Thành viên tích cực
Trước tiên xin lỗi các ae đã mua những phôi đắt tiền mà trồng bị chết.
Tôi cũng có vài lời cùng các ae.
Người mua: trước tiên là bất lợi vì không biết tình trạng phôi, không nhìn được trực tiếp nên có thể bị lừa qua hình ảnh, anh e ở xa thì càng bất lợi trong việc vc, đã vậy gặp mấy ae đóng gói không kỹ càng thì khi nhận cây héo quá rồi và còn rất rất nhiều chuyện khác...
NHƯNG người mua các anh cũng rấ t là sướng! Vì sao ư? Các anh có thể ngồi một chổ và chọn lựa thoải mái chọn đế chọn thân chọn to chọn nhỏ... Mà nhiều ae quên mất là nên chọn cả người bán để mua nữa nha. Các anh mua đâu có phơi nắng, bị gai rừng đâm, đâu có đổ mồ hôi khi phải leo núi cao đến những nơi cheo leo nguy hiểm( sẻ có người nói ngu sao đến những nơi nguy hiểm, xin thưa luôn vì những nơi ấy mới còn cây và cây đẹp)...

Người bán: họ hoàn toàn sướng! vì chỉ đi mua về và bán kiếm lời thôi.
Người đi khai thác ư? Họ cũng sướng được chút vì được vào rừng chọn lựa được ngắm những cây đẹp ngoài thiên nhiên... Nhưng bù lại là nổi vất vã vô cùng.
Xin được kể về hành trình của các ae đi khai thác sam núi ở Phú Yên hiện nay. 5h chiều bắt đầu xuất phát với balo với đồ nghề, cơm gạo, thức ăn khô dự trữ. Khoảng 19h tối đến bãi biển ăn uống nghỉ ngơi và lai rai( cũng sướng đc chút đây thui) ngủ dc chút xíu 2h sáng lên chiếc ghe chạy bằng máy nổ và lênh đênh 2 tiếng đồng hồ( ai không biết bơi thì đừng nên tham gia nha) 4h mò mẩm đổ bộ lên đảo (không dám bật đèn để đi đâu các bác ạ) mang vác đồ dùng trèo lên vách đá dựng đứng mới đến dc nơi tập kết, tranh thủ ăn sáng xiu rồi chia nhau vào rừng. Dọn gai bới gốc đào xới hùng hục như con trâu lên cái cây ... Có khi là vứt đi, vì sam PY bây giờ chỉ nằm sâu dưới đất mới còn...trong khi đào phải để ý mấy chú biên phòng và kiểm lâm nha... Nắng lên! khát rất khát nước chỉ dám uống cầm chừng vì không thể mang theo dc nhiều... Chiều về tập trung mấy chục con người mệt phờ được mấy chục cây( trong đó chỉ dc một vài cây có giá trị) hôm sau lại tiếp tục như vậy. Kết thúc chuyến đi tổng giá trị cây bao nhiêu thường sẻ chia đều cho cả nhóm... Nói nghe đơn giản vậy thôi chứ có đi thì mới có biết các ae à. Tôi đi một chuyến gặp ngay tai nạn liệt luôn bàn tay phải chữa gần 2 tháng rồi đây hihi ...vậy thì các ae mua có đắt xíu thì cũng thông cảm đi nha. Theo tôi thì sang năm khó mua đc phôi sam núi to đẹp.
Ôi! Sao hôm nay mình nhiều chuyện vậy ta!!!
Cái tay sao rồi anh? Đỡ chút nào chưa? Hôm nào vô Tuy Hòa gọi em nha.

tadinhphuong

Thành viên
Trước tiên xin lỗi các ae đã mua những phôi đắt tiền mà trồng bị chết.
Tôi cũng có vài lời cùng các ae.
Người mua: trước tiên là bất lợi vì không biết tình trạng phôi, không nhìn được trực tiếp nên có thể bị lừa qua hình ảnh, anh e ở xa thì càng bất lợi trong việc vc, đã vậy gặp mấy ae đóng gói không kỹ càng thì khi nhận cây héo quá rồi và còn rất rất nhiều chuyện khác...
NHƯNG người mua các anh cũng rấ t là sướng! Vì sao ư? Các anh có thể ngồi một chổ và chọn lựa thoải mái chọn đế chọn thân chọn to chọn nhỏ... Mà nhiều ae quên mất là nên chọn cả người bán để mua nữa nha. Các anh mua đâu có phơi nắng, bị gai rừng đâm, đâu có đổ mồ hôi khi phải leo núi cao đến những nơi cheo leo nguy hiểm( sẻ có người nói ngu sao đến những nơi nguy hiểm, xin thưa luôn vì những nơi ấy mới còn cây và cây đẹp)...

Người bán: họ hoàn toàn sướng! vì chỉ đi mua về và bán kiếm lời thôi.
Người đi khai thác ư? Họ cũng sướng được chút vì được vào rừng chọn lựa được ngắm những cây đẹp ngoài thiên nhiên... Nhưng bù lại là nổi vất vã vô cùng.
Xin được kể về hành trình của các ae đi khai thác sam núi ở Phú Yên hiện nay. 5h chiều bắt đầu xuất phát với balo với đồ nghề, cơm gạo, thức ăn khô dự trữ. Khoảng 19h tối đến bãi biển ăn uống nghỉ ngơi và lai rai( cũng sướng đc chút đây thui) ngủ dc chút xíu 2h sáng lên chiếc ghe chạy bằng máy nổ và lênh đênh 2 tiếng đồng hồ( ai không biết bơi thì đừng nên tham gia nha) 4h mò mẩm đổ bộ lên đảo (không dám bật đèn để đi đâu các bác ạ) mang vác đồ dùng trèo lên vách đá dựng đứng mới đến dc nơi tập kết, tranh thủ ăn sáng xiu rồi chia nhau vào rừng. Dọn gai bới gốc đào xới hùng hục như con trâu lên cái cây ... Có khi là vứt đi, vì sam PY bây giờ chỉ nằm sâu dưới đất mới còn...trong khi đào phải để ý mấy chú biên phòng và kiểm lâm nha... Nắng lên! khát rất khát nước chỉ dám uống cầm chừng vì không thể mang theo dc nhiều... Chiều về tập trung mấy chục con người mệt phờ được mấy chục cây( trong đó chỉ dc một vài cây có giá trị) hôm sau lại tiếp tục như vậy. Kết thúc chuyến đi tổng giá trị cây bao nhiêu thường sẻ chia đều cho cả nhóm... Nói nghe đơn giản vậy thôi chứ có đi thì mới có biết các ae à. Tôi đi một chuyến gặp ngay tai nạn liệt luôn bàn tay phải chữa gần 2 tháng rồi đây hihi ...vậy thì các ae mua có đắt xíu thì cũng thông cảm đi nha. Theo tôi thì sang năm khó mua đc phôi sam núi to đẹp.
Ôi! Sao hôm nay mình nhiều chuyện vậy ta!!!
chủ yếu là thuận mua vừa bán thôi bạn,nhưng nói chung người mua là khổ nhất bởi vì họ chỉ được nhìn qua hình ảnh nên đôi lúc bị lừa phôi nguội mà giá quá cao nên ....ấm ức đó mà.

nguyen tran

Thành viên tích cực
Mình thấy: nếu thích thì nhích, có gì đâu phải lăn tăn. Bonsai cũng là một nghệ thuật, mà nghệ thuật thì không có giá. Đối với người không thích, thì cây này có giá 1 triệu là quá đắt. Nhưng đối với người thích, thì cũng cây đó, giá 5,10 triệu cũng là không đắt. Đã có ai mua tranh của Picasso mà hỏi sao tranh của ông đắt quá đâu????? Nếu có điều kiện, thì tranh đua hàng khủng, hàng đẹp với giá cao. Không có điều kiện, thì chơi nhánh chiết hoặc gieo hạt mà chơi.

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Thấy có vẻ nóng quá, em xin đăng mấy cây cùi mía nhà em cho mấy bác hạ nhiệt:
Cây này không biết bông hay trái, em mua 5 xị:

Cây này thì là trái,hoành đo ngoài rễ buông 20, thân không thì chắc cỡ 16, em mua 3 xị rưỡi

Cây này sam bông, lá nhỏ, hoành cây mẹ 15, cả cây con nữa là 30, em mua 2 xị rưỡi

Cây sam bông chân dài, nhỏ như ngón chân cái thôi, nhưng được cái là già xù xì, co lắc không sẹo, em mua 1 xị rưỡi

Cây đổ bay này chưa biết bông hay trái, hoành cỡ chai Mỹ Tiến nhỏ, mua 3 xị rưỡi.

Cây trái này thì hoành 20 cả lũa, mua đâu 6-7 xị gì đó năm ngoái:

Tóm lại vườn em toàn cùi bắp, mía rim, cây nào mua quá 5 xị là vợ nhằng mấy ngày, nên ráng lựa hàng vài xị, vài xị thôi, nhiều quá.......xỉn mất.

Tóm lại vườn em toàn cùi bắp, mía rim, cây nào mua quá 5 xị là vợ nhằng mấy ngày, nên ráng lựa hàng vài xị, vài xị thôi, nhiều quá.......xỉn mất.
Rãnh rãnh mua thuốc trị tuyến trùng cho em nó đi bạn #-o

danchoi

Thành viên
Cách đây mấy năm, có ít tiền thì đầu tư mua vàng, bây giờ hối hận sao thời đó không đầu tư mua phôi sam núi thì thắng lớn rồi. Hihi ..........
cách đây đúng 10 năm, tôi được nhà vườn bonsaihuynhduc ở ninh thuận chia lại cho mình 1 góc sam núi lớn, giá chia lại chỉ có 3tr8 thôi, tươn lươn khoản 3 chỉ 5 vàng SJC trong thời kỳ 2005
(cây sam núi lớn có trưng bày tại ABFF 2015)

sao khi bế mạc lúc chở cây về nhà, có người tự ra giá 30 ngàn USD lấy cây sam núi mình, cây đẻ chơi nên mình ko bán.

3 chỉ 5 vàng sau 10 năm đã trở thành gần 20 lượng vàng SJC,

mình đầu tư có đúng ko bạn?

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Phôi sam núi - sao giá cao quá vậy

Thấy có vẻ nóng quá, em xin đăng mấy cây cùi mía nhà em cho mấy bác hạ nhiệt:
Cây này không biết bông hay trái, em mua 5 xị:

Cây này thì là trái,hoành đo ngoài rễ buông 20, thân không thì chắc cỡ 16, em mua 3 xị rưỡi

Cho a xin giá 3 cây này nha e. :D