Phôi sam núi - sao giá cao quá vậy

linhsamdream

Thành viên tích cực
E biết là topic này a hale đưa ra chỉ mong tìm đc lời giải cho câu hỏi sao sam núi cao giá. E cũng đã tham gia nhưng e thấy 1 điều là cái j cầu cần thì cung đáp ứng. Các bác có xem chường trình bảo vệ loài tê giác ở nam phi ko? " ko còn người mua ko còn kẻ săn bắn" còn sam núi muons rẻ ư đơn giản thôi. " ko còn người mua giá cao, ko còn người đẩy giá". Trong topic này chắc có mỗi a tuannguyen85 đại diện cho ae mua bán nói chung và ae bán sam núi nói riêng là có ý kiến thôi. E ko hỏi nhưng chắc a thấy kết nhất bác Đông Xuân đấy nhỉ. Hjhj

bqvquang

Thành viên tích cực
Các bạn cứ ra Phú Yên,Bình Định hay đâu đó xin đi núi tìm Sam 1 ngày cho biết.Lúc đó sẽ có cái nhìn 9 xác nhất về nghề đi núi tìm Sam
==================================
Có mấy ai dám bám vào vách núi lưng chừng vực thẳm như thế này????

p/s:Cây phôi đang lấy này mang về bán dc 400k.đôi khi chỉ thấy cái ngọn Sam là leo xuống vực,hên xui ko biết cây đẹp hay xấu.Chỉ cần sơ sẩy nửa bước chân thì đi toi cái mạng người.Sắp tới sẽ có 1 clip khi đang cheo leo giữa lưng trời vực thẳm cho anh em hiểu rõ.Ko có chổ để bám chân vào luôn

H1:

H2:

H3:

thay80

Thành viên Mua Bán
Ninh Thuận giờ lên núi kiếm cả ngày được vài ba gốc cỡ ngón út! Phú Yên, e thấy AE còn tầm được vài cốt bự! Thất mấy AE leo núi thật vất vả!

Mai05

Thành viên
Các bạn cứ ra Phú Yên,Bình Định hay đâu đó xin đi núi tìm Sam 1 ngày cho biết.Lúc đó sẽ có cái nhìn 9 xác nhất về nghề đi núi tìm Sam
Có mấy ai dám bám vào vách núi lưng chừng vực thẳm như thế này????

p/s:Cây phôi đang lấy này mang về bán dc 400k.đôi khi chỉ thấy cái ngọn Sam là leo xuống vực,hên xui ko biết cây đẹp hay xấu.Chỉ cần sơ sẩy nửa bước chân thì đi toi cái mạng người.Sắp tới sẽ có 1 clip khi đang cheo leo giữa lưng trời vực thẳm cho anh em hiểu rõ.Ko có chổ để bám chân vào luôn

H1:

H2:

H3:
Phôi đẹp? Khủng thì đắt thôi. Nhiều Bác vô đây chỉ chơi cây 3 trăm k là hết đát. Ko giám quá đà. Mặc dù ko phải thu nhập thấp. Các Bác nhịn chục cây liều mình chơi lấy 1 cây xem nó có cảm giác ntn

thay80

Thành viên Mua Bán
phôi đẹp? Khủng thì đắt thôi. Nhiều bác vô đây chỉ chơi cây 3 trăm k là hết đát. Ko giám quá đà. Mặc dù ko phải thu nhập thấp. Các bác nhịn chục cây liều mình chơi lấy 1 cây xem nó có cảm giác ntn
like.....!!!

hale0276

Thành viên
Cảm ơn anh em đã chia sẻ nhiều suy nghĩ, tuy nhiên nhận thấy hầu như chưa có câu trả lời nào xác đáng ngoài việc biện minh do "cung vượt hơn cầu". Những nội dung mình đưa ra trao đổi hoàn toàn mang tính chất vô tư, xây dựng chứ đâu có nhắm vào ai.
Chào tất cả các anh em. Mình mở đầu ý kiến cho topic này để giãi bày một số suy ghĩ. Tại sao phôi sam núi có giá cao quá vậy? Phải chăng nó có gì đặc biệt. Với mình nhận thấy:
- Tầm được 1 phôi ưng ý cả thân, đế hiện nay hầu như là điều không tưởng. Nếu có thì...., giá 000k, trồng sống là 1 chuyện, làm để chơi được thì cũng phải vài năm.
- Biết là nó có nhiều ưu điểm hơn so với số loài cây khác để chơi bon sai, nhưng cũng đâu phải dễ làm. Thử hỏi trong các ae mua nhiều, thường xuyên mua tự đánh giá tỷ lệ cây đã chơi được chiếm bao nhiêu %.
- Hiện nay rất nhiều ae bán sn, có giá chênh lệch khác nhau, vậy giá chung là gì, hay chỉ là phong trào để đẩy giá lên tới ngọn rồi,... Ngẫm nghĩ nếu bỏ vài trăm k mua 1 phôi, nếu nó chết cũng đã buồn lắm rồi, còn vài ngàn k thì buồn man mác.
- Kể đến chất lượng phôi, mấy ai dám bao sống cho cây đã khai thác để mất nứoc nhiều ngày. Chụp hình thì mờ mờ, kỹ thuật photo shop, khi nhìn thì vừa to, đẹp, khi nhận hàng thì hỡi ôi.
Vài dòng suy nghĩ cá nhân, không nhằm mục đích nhắm vào ai, chỉ mang tính chất xây dựng phong trào chơi và yêu bon sai hơn nữa. Xin cảm ơn ae.
.
Và mình nhận thấy vài điều:
- Chắc gì có tiền nhiều đã mua được phôi đẹp.
- Chắc gì mua được phôi đẹp mà làm thành cây đẹp.
- Chắc gì ai vất vả hơn ai.
- Chắc gì những số tiền kia được chia đều cho "anh đang leo núi".
- Chắc gì ....
Còn mình thì nghĩ tới 3 chữ "PHÚC - NHẪN - TÂM", vậy hãy ghép từ cho đúng, thé thôi.
Phôi đẹp? Khủng thì đắt thôi. Nhiều Bác vô đây chỉ chơi cây 3 trăm k là hết đát. Ko giám quá đà. Mặc dù ko phải thu nhập thấp. Các Bác nhịn chục cây liều mình chơi lấy 1 cây xem nó có cảm giác ntn
Unlike!
Không nghĩ bạn nên đánh giá theo cách chụp mũ như vậy. Chưa chắc khủng đắt hơn nhỏ, chưa chắc nhiều tiền đẹp hơn ít tiền,... và thậm chí chưa chắc cây đoạt giải đẹp hơn cây chưng bày. Nhịn chục cây mà mua được cây đẹp thì nói gì, sợ lại được khúc củi ấy chứ.

yen nguyen

Thành viên
[=hale0276;1725034]Cảm ơn anh em đã chia sẻ nhiều suy nghĩ, tuy nhiên nhận thấy hầu như chưa có câu trả lời nào xác đáng ngoài việc biện minh do "cung vượt hơn cầu". Những nội dung mình đưa ra trao đổi hoàn toàn mang tính chất vô tư, xây dựng chứ đâu có nhắm vào ai.
.
- Chắc gì ....
Còn mình thì nghĩ tới 3 chữ "PHÚC - NHẪN - TÂM", vậy hãy ghép từ cho đúng, thé thôi.[/QUOTE]

ai cũng biết là đào cây rừng nói chung và đào sam núi nói riêng là rất vất vã. nhưng nếu chính người đào về bán thì giá thế nào nhĩ? Nhưng đây là cuộc chơi, có cung có có bán có mua. mua đi bán lại nên giá hơi..... nhưng nói ở đây là chất lượng của phôi. có nhiều a e đi đào cả tuần mới về thì liệu có đảm bảo được chất lượng của phôi khôi? với lại thấy sam núi đang hot nên vây thôi. biểu đồ hình sin cos thôi.

Cười Tét Rún

Thành viên
Trả lời: Phôi sam núi - sao giá cao quá vậy: dễ ợt như ăn ớt
Vì em tên sam mọc trên núi nên giá em cao như núi thế thôi. Kakaaaaaaaaaaaa:)):)):))

Mai05

Thành viên
Cảm ơn anh em đã chia sẻ nhiều suy nghĩ, tuy nhiên nhận thấy hầu như chưa có câu trả lời nào xác đáng ngoài việc biện minh do "cung vượt hơn cầu". Những nội dung mình đưa ra trao đổi hoàn toàn mang tính chất vô tư, xây dựng chứ đâu có nhắm vào ai.
.
- Chắc gì ....
Còn mình thì nghĩ tới 3 chữ "PHÚC - NHẪN - TÂM", vậy hãy ghép từ cho đúng, thé thôi.
Unlike!
Không nghĩ bạn nên đánh giá theo cách chụp mũ như vậy. Chưa chắc khủng đắt hơn nhỏ, chưa chắc nhiều tiền đẹp hơn ít tiền,... và thậm chí chưa chắc cây đoạt giải đẹp hơn cây chưng bày. Nhịn chục cây mà mua được cây đẹp thì nói gì, sợ lại được khúc củi ấy
chứ.
Vậy nên đeo kính vào trc khi mua.Ko lại mua nhầm củi? 2 năm nữa e sợ ko có nhũng cây khủng mà ae đang đăng bán mà Bác cho là giá đắt. Nhiều lần vô ae( Chơi) đã ko tha những cây đẹp, khủng ( Tất lẽ dĩ ngẫu là ko rẻ nhé) mà còn tiếc đứt cả ruột gan( xin nhường thậm Chí còn Cộng) mà ko dc nữa Bác ạ

doanvunguyen

Thành viên tích cực
mình nghĩ không chỉ riêng sam núi mà các loại cây khác cũng thế thôi, nếu có đủ yếu tố hiếm , độc, đẹp thì tự nhiên giá phải cao thôi ( bản thân đã bỏ mấy đôi dép khi hỏi giá rồi ), thôi thì liệu cơm gắp mắm vậy.

Dungchaidc

Thành viên
Chuẩn, mấy anh em đào cây đổi lại đi làm ngày 8h đều đặn 6ng/tuần cuối tháng lãnh lương 3 cọc 3 đồng rồi đi mua phôi hiểu liền có khi còn thấy đào cây dể kiếm tiền và kiếm nhiều tiền hơn tụi dân văn phòng mình nửa à.
Ok 2 ae này,ái cũng lao động,tùy theo nghề và nghề nào cũng khổ có sướng j đâu,kể cả lao động trí ốc nhé!do đó khi có tiền mua cáy cũng vì đam mê,nhưng chắc lượng sản phẩm và giá trị phải căn nhắc chứ?tóm lại tại những người có tiền làm giá trị sản phẩm giải trí bay cao vót?

hoang.htc

Thành viên tích cực
Với tui :
Giá cao hay thấp không quan trọng, quan trọng là trong túi có bao nhiêu tiền ?
Tiền trong túi nhiều hay ít không quan trọng, quan trọng là tiền đó kiếm khó hay dễ ?

Tiền kiếm dễ thì xài dễ ,kiếm khó quá thì mua cây nào loằng ngoằng rẻ rẻ về chiết ra cũng được
thêm 3-4 cây nữa, hehe...mình đang xài chiêu này cho chắc !

Người bán cây (lái cây ) đương nhiên thích bán được giá cao
Người mua cây (mê cây) "tao nhiều tiền tao có quyền mua giá cao, mày có bán không ?"

Đố cha thằng nào không bán , keke...

Riêng Sam Núi : Phôi mua về chơi khỏi ghép, ưu điểm hơn Linh Sam khai thác chỗ đó nên nó có giá.

thaiphuongdong

Thành viên tích cực
Là một người cũng đam mê sưu tầm phôi sam núi, mình cũng xin đúc kết một vài điều cũng đã chia sẽ có lẽ phù hợp với nội dung chủ đề này.

Đôi khi nghe những người bán phôi kháo nhau rằng** Sam núi hiếm lắm rồi anh, thời gian tới sẽ bị cạn kiệt ...**, có nhiều người nghỉ rằng họ đang làm giá, nhưng theo mình nghĩ chuyện này là có thật.

Ở đây, chủng loại cây sam núi chắc người chơi cây ai cũng biết, vốn có nhiều ưu điểm vượt trội so với những chủng loại cây khác trong việc tạo tác bonsai. Ví dụ như: hình dáng kích thước tán lá, nét già cỗi của thân cành, sức sống mạnh, bông trái...Và tất nhiên nếu kết hợp với tay nghề của người nuôi giỏi thì chắc chắn sẽ tạo ra những tác phẩm bonsai thật sự có giá trị.

Quan trọng hơn hết là sam núi khó tạo phôi bằng phương pháp nhân tạo, mà chủ yếu được khai thác ráo tiết ngoài tự nhiên với mức độ ngày càng cạn kiệt. Bằng chứng rằng, Ninh Thuận vốn là nôi sam núi nhưng hiện tại số lượng phôi để bán thời gian gần đây hầu như không còn. Phú Yên hiện đang khai thác ráo riết, có khi đất liền hết phải ra đảo để săn lùng trong điều kiện hết sức khó khăn.

Và theo quy luật,cái gì đẹp mà còn quý hiếm thì giá trị của nó sẽ tất nhiên được đẩy lên rất cao.

Với những yếu tố nói trên, những phôi sam núi được khai thác đẹp nó có sức hút có cưỡng lại được đối với người đam mê nó. Nên đôi khi người chơi phải bấm bụng để mua được phôi ưng ý dù giá thành rất cao

phamthanhkt

Thành viên
Nói chung các bác cứ nói hiếm do các đầu nậu ôm phôi nên đắt cho nhanh thôi, còn như e đã nói, mỗi người mỗi nghề, xin đừng kể vất vả khó nhọc nữa ạ. Xã hội phân công công việc, vả lại mình là đàn ông phải ko các bác ?
Còn việc bảo khách thử đi kiếm phôi 1 lần xem thì bọn e xin chịu, khác gì nhờ bác đào phôi ngồi ngày chép vài chục trang giấy.

Mai05

Thành viên
Là một người cũng đam mê sưu tầm phôi sam núi, mình cũng xin đúc kết một vài điều cũng đã chia sẽ có lẽ phù hợp với nội dung chủ đề này.

Đôi khi nghe những người bán phôi kháo nhau rằng** Sam núi hiếm lắm rồi anh, thời gian tới sẽ bị cạn kiệt ...**, có nhiều người nghỉ rằng họ đang làm giá, nhưng theo mình nghĩ chuyện này là có thật.

Ở đây, chủng loại cây sam núi chắc người chơi cây ai cũng biết, vốn có nhiều ưu điểm vượt trội so với những chủng loại cây khác trong việc tạo tác bonsai. Ví dụ như: hình dáng kích thước tán lá, nét già cỗi của thân cành, sức sống mạnh, bông trái...Và tất nhiên nếu kết hợp với tay nghề của người nuôi giỏi thì chắc chắn sẽ tạo ra những tác phẩm bonsai thật sự có giá trị.

Quan trọng hơn hết là sam núi khó tạo phôi bằng phương pháp nhân tạo, mà chủ yếu được khai thác ráo tiết ngoài tự nhiên với mức độ ngày càng cạn kiệt. Bằng chứng rằng, Ninh Thuận vốn là nôi sam núi nhưng hiện tại số lượng phôi để bán thời gian gần đây hầu như không còn. Phú Yên hiện đang khai thác ráo riết, có khi đất liền hết phải ra đảo để săn lùng trong điều kiện hết sức khó khăn.
Và theo quy luật,cái gì đẹp mà còn quý hiếm thì giá trị của nó sẽ tất nhiên được đẩy lên rất cao.
Với những yếu tố nói trên, những phôi sam núi được khai thác đẹp nó có sức hút có cưỡng lại được đối với người đam mê nó. Nên đôi khi người chơi phải bấm bụng để mua được phôi ưng ý dù giá thành rất cao
đồng tình quan điểm của a. E cũng từng đi đào cây về chơi. Kiếm dc 1 cây VIP khả năng đi cả tháng ko kiếm dc. Tỵ nữa thì chết đuối mấy lần vì ko biết bơi khi lội suối. Băng rừng thì cũng tỵ nữa ko ra dc vì bị mệt.
Mấy lần vô dky snui toàn bị a thái nào trong Sg dky mất. Toàn phải nhịn khi gặp phải bố cháu. Kk

thaiphuongdong

Thành viên tích cực
đồng tình quan điểm của a. E cũng từng đi đào cây về chơi. Kiếm dc 1 cây VIP khả năng đi cả tháng ko kiếm dc. Tỵ nữa thì chết đuối mấy lần vì ko biết bơi khi lội suối. Băng rừng thì cũng tỵ nữa ko ra dc vì bị mệt.
Mấy lần vô dky snui toàn bị a thái nào trong Sg dky mất. Toàn phải nhịn khi gặp phải bố cháu. Kk
Giá cả do cung cầu gặp nhau, những khi gặp những phôi đẹp mà bị hớt trước thì đau thật, cảm giác đó đâu riêng gì bạn:D

Mai05

Thành viên
Giá cả do cung cầu gặp nhau, những khi gặp những phôi đẹp mà bị hớt trước thì đau thật, cảm giác đó đâu riêng gì bạn:D
Cứ gặp a Thái đó là e lại có mối thù a ạ
Alo chủ cây thì bảo a (Thái sà beng) gì gì đó a ạ.

luutan

Thành viên Mua Bán
Bạn làm nghề kinh doanh ma đi đào sam núi thì không mệt, không đuối không thấy nguy hiểm mới lạ vì đâu phải nghề của bạn, kêu mấy anh đi núi ra biển đi đánh cá xem mệt không, nguy hiểm không? kêu anh thợ hồ ngồi tính toán, ghi chép xem khổ không? kêu anh văn phòng là bốc vác xem sướng lắm à.