Phôi sam núi - sao giá cao quá vậy

phamthanhkt

Thành viên
Tâm sự của bạn rất giống của mình nên vừa rồi mình có đănng bài " Niềm vui bất ngờ" mình đi công tác ở An Giang và ghé thăm 1 vườn kiểng mà 3 tháng trước mình đã từng ghé, sau khi tham quan vườn hỏi mua của ảnh 1 phôi Sam núi đang sống khỏe, hoành 42 (Sam trái ) giá 6OOK. Không tin vào tai của mình. Trên diễn đàn có rất nhiều anh bán cây ở Phú Yên (Gốc của Sam núi) mà đăng bán gốc cỡ đó không rẻ hơn 2tr ! bán vậy thì mấy người có tiền mua ? vậy thì phong trào chơi Bonsai cây cảnh bị thương mại hóa sao phát triển được !
Đúng vậy, phôi hay cây trên diễn đàn ko hề rẻ so với cây ở các nhà vườn, rất đắt, một lần xuống nhà vườn (đại lý thì hơn) ở khu tôi, tôi đã khá bất ngờ khi thấy họ bán cây với giá phân nửa so với dđ.

NaTuan

Quản Lý Viên
Tâm sự của bạn rất giống của mình nên vừa rồi mình có đănng bài " Niềm vui bất ngờ" mình đi công tác ở An Giang và ghé thăm 1 vườn kiểng mà 3 tháng trước mình đã từng ghé, sau khi tham quan vườn hỏi mua của ảnh 1 phôi Sam núi đang sống khỏe, hoành 42 (Sam trái ) giá 6OOK. Không tin vào tai của mình. Trên diễn đàn có rất nhiều anh bán cây ở Phú Yên (Gốc của Sam núi) mà đăng bán gốc cỡ đó không rẻ hơn 2tr ! bán vậy thì mấy người có tiền mua ? vậy thì phong trào chơi Bonsai cây cảnh bị thương mại hóa sao phát triển được !
Tất cả mọi thứ đều là hàng hóa mà bạn . Những nhà vườn họ sống bằng nghề làm cây , họ không thương mại sao tồn tại được .

cuong_bonsai

Thành viên mới
mình sợ nhất kỷ xảo để vật đối chứng của các đại ca.nhìn hình như cổ tay.về nhà mình thì như ngón chân.hic......
cái vụ này bị mấy lần liền rồi.giờ chỉ xem ko dám mua nữa sợ.còn vụ lá lớn mà bảo là lá nhỏ,lá rí nữa chứ,chán:D

LinhChi4

Thành viên tích cực
Năm ngoái mình cũng đua chen cùng AE mua 1 số phôi sam núi, những phối đẹp ,hoành to hơn chút mình ưng ý thì ngỏm hết rồi,giờ chỉ còn vài phôi lèm nhèm.Giờ bỏ cũng không xong mà trồng thì chẳng bõ .....

ataku_86

Thành viên Mua Bán
ae mua cây sống khỏe thành phẩm, bán thành phẩm cho chắc tay, mình thấy rất thích sam núi khủng nhưng chắc chắn một điều là e ấy sẽ chết khi vào tay mình, ngay cả nhà vườn chưa chắc bao sống (nuôi sống rồi bán). còn mắc rẻ củng một phần khi đi khai thác củng rất khó khắn. có lần mình đi đào cây thấy khổ thiệt.

Trieuchau1971

Thành viên
Tất cả mọi thứ đều là hàng hóa mà bạn . Những nhà vườn họ sống bằng nghề làm cây , họ không thương mại sao tồn tại được .
Ủa anh nếu như mình nhớ không sai thì tiêu chí khi vào forum này đã được viết rất rõ trên slogan của forum " Diễn đàn cây cảnh Việt Nam - Nơi trao đổi nghệ thuật cây cảnh Việt Nam" vậy thương mại chỉ là là phụ thôi mà anh ???

viettq

Thành viên mới
Chuyện phiếm,
1. Mua phôi nguyên liệu gởi vườn tới giờ chưa nhận được một cây nào, duy nhất cấn trừ được một phôi khi mua lại cây sống -> giờ mua là chuyển cây ngay.

2. Tháng rồi lò mò lên đây thấy lô sam núi Phú Yên, chọn 2 cây chuyển tiền, chả biết là đã để bao lâu rồi mới bán, mua cây ngày 6/7 đến 13/7 nhận được 2 khúc củi. Bực mình gọi điện xả, em í rất thành khẩn "em xin lỗi, em sẽ gởi cây khác bù trong tuần tới", hôm nay nhắn tin không trả lời, gọi điện, tắt không nghe.

Cú hết cả các bộ phận.;)

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Phôi sam núi - sao giá cao quá vậy

A ơi mình sắp đi An Giang nên a cho xin địa chỉ và tên nhà vườn + số DT nhé a. :D

huongngoc

Thành viên tích cực
Lại cả Kim Quýt cũng giá cao như núi, tìm mãi không được e nào ngon bổ rẻ mới đau he he.
Một cây linh sam nhà vườn miền Tây đại trà nhân vài năm bán ra cũng đôi trăm ngàn, ngàn cây đã có vài trăm triệu. Còn mấy ông đào cây mang tiếng bán đắt nhưng giả tiền công đi đào mỗi cây kiếm được vài chục. Đúng là bọn địa chủ vẫn cá kiếm, còn ae đào cây toàn mang tiếng bọn chặt chém. Thỏa nào vài cao nhân cũng bỏ nghề như vườn Việt Trân đó.
Giờ nói tới chuyện giá, sao đắt mà vẫn có người dại mà mua nhỉ như bác DuyNguyen đó, tại sao có bác ở đúng Phú Yên như Hương Ngọc vẫn mua, chắc là gà rùi. Còn bác nào thích chơi cây mấy ngàn đem nhổ cỏ dại ra cắm khỏi mất đồng nào hen. Mà cái bác quangdangtan bán lô sam núi 400k những 40 cây hổng thấy ông nào khen rẻ.
Giờ nói tiếp chuyện chất lượng, một cây linh sam 300k mua của Hoàng Dũng đem về nhìn vết cắt, ồ zeee cây non choẹt đúng vài vòng vân gỗ, một e khác 200k mua của Tuấn Nguyễn nhìn vết cắt đúng không dưới tầm 20 vòng (có cần chụp ảnh cho xem không?). Cây sam núi 500k miền Tây đem ra khoe như hàng độc, nhìn ra đúng cái thân nuôi thả, hay còn gọi là nuôi công nghiệp, rùi cắt tịt xuống dưới, vết cắt to đùng, còn cây tự nhiên tầm giá đó ngen thân cành chuyển đều vì trồng lâu cây già, dáng thế lại tùy chọn. Còn không dâm sống được vẫn có hàng sống khỏe đó sao không đớp đi.
Giờ nói tiếp chuyện nghệ thuật, he he, 80 cây ls của Hoàng Dũng cây nào cũng đổ như rắn, đó nghệ thuật đó, thỏa nào mấy ông tên là KHÔN miền Tây bán cây song lại ra miền Trung mua. Còn một e đi đào chọn ra trong 100 e xấu, chắt lọc để có một e ra hồn thì nghệ thuật đó lại bị coi là chặt chém. He he he
Bác lại lôi em vào vụ này rồi ~X(

linhsamdream

Thành viên tích cực
Mua trên 4r có đắt hơn tí cũng đúng thôi bởi các bác cứ ngồi phòng lạnh chọn phôi không ah còn mua phôi ở nhà vườn thì phải lặn lội đường xa nắng, gió, bụi, .... Chỉ tiếc một điều là mua trên 4r cây về chết kinh quá
Mọi ng ko biết thế nào chứ với e phải ngồi trên ghế nóng thì đua mới kịp đc mấy ae chứ ngồi phòng mát tay cóng ko đua đc với lại dù p nóng hay p lanh thì mỗi lần đua mà để tấn đá bên e ... tan hết luôn.

nghiahlt

Thành viên Mua Bán
Chuyện phiếm,
1. Mua phôi nguyên liệu gởi vườn tới giờ chưa nhận được một cây nào, duy nhất cấn trừ được một phôi khi mua lại cây sống -> giờ mua là chuyển cây ngay.

2. Tháng rồi lò mò lên đây thấy lô sam núi Phú Yên, chọn 2 cây chuyển tiền, chả biết là đã để bao lâu rồi mới bán, mua cây ngày 6/7 đến 13/7 nhận được 2 khúc củi. Bực mình gọi điện xả, em í rất thành khẩn "em xin lỗi, em sẽ gởi cây khác bù trong tuần tới", hôm nay nhắn tin không trả lời, gọi điện, tắt không nghe.

Cú hết cả các bộ phận.;)
Thời gian lâu như vậy mình có quyền không nhận cây để khỏi tốn tiền cước và đỡ bực mình nhưng nghĩ lại làm vậy thấy cũng ngại

tuannguyen1985

Thành viên Mua Bán
Có ảnh chụp phôi Sam núi 600k hoành 42 ko anh.

levinhnghi07

Thành viên Mua Bán
Nếu anh em thử một lần tìm phôi Sam núi trên núi thì về anh em bán bao nhiêu cũng thấy rẻ cả.......

Trieuchau1971

Thành viên
Có ảnh chụp phôi Sam núi 600k hoành 42 ko anh.
Bạn vào mục chia sẻ, mình có đăng bài "Niềm vui bất ngờ" có hình ảnh chi sẻ luôn bạn !
==================================
A ơi mình sắp đi An Giang nên a cho xin địa chỉ và tên nhà vườn + số DT nhé a. :D
Đây là số điện thoại của anh Cóc Kiểng : 0985.75.333.1, mình không nhớ địa chỉ nhưng mình ở KS Đông Đông và vườn kiểng anh ấy ở đối diện ! xuống đến Chợ Mới AG hỏi KS Đông Đông thì ai cũng biết, hôm mình ghé vướn kiểng của anh Cóc thí Sam núi mình thấy mỗi cây này và khi mình mua thì anh Cóc đã dọn cây và bó bầu cho mình mang về, vườn kiểng của anh Cóc chủ yếu là Mai, Mai chiếu thủy, Linh Sam, vườn cũng nhỏ xinh - Giá 600k là khi mình hỏi giá ảnh trả lới và khi đó mình không trả giá mua luôn và nhờ ảnh dọn gọn lại và bó bầu lúc đó cây nằm trong chậu và tược um tùm

tuannguyen1985

Thành viên Mua Bán
Chúc mừng anh mua đc cây rẻ, Có lẽ vì anh này ko chuyên dòng này vì vườn có 1 cây nhìn thì cây ko đc cắt sửa, cây bỏ dãi nên mới có giá thanh lý đó anh, Cây này cốt có sẵn chứ ko phải nuôi từ nhỏ nha anh.
Đi săn mà lâu lâu cũng trúng cây giá rẻ chứ anh. Chứ anh kiếm cây thứ 2 cũng khó à.

Hoành 42 nhưng ko phải là cây 1 cốt mà 2 , 3 thân dính vào nhau.
Anh em nói cây miền tây giá rẻ, Hôm vào ABFF có anh em nào hỏi giá cây Sam núi miền tây chưa...............................

phamthanhkt

Thành viên
Nếu anh em thử một lần tìm phôi Sam núi trên núi thì về anh em bán bao nhiêu cũng thấy rẻ cả.......
Mỗi người mỗi nghề bác ạ, bọn e cũng ngày 8-10h, 6 ngày/ tuần dán mắt vào màn hình, hồ sơ cuối tháng nhận 3 cọc 3 đồng thôi bác nên mua gì cũng thấy đắt .

Trieuchau1971

Thành viên
Chúc mừng anh mua đc cây rẻ, Có lẽ vì anh này ko chuyên dòng này vì vườn có 1 cây nhìn thì cây ko đc cắt sửa, cây bỏ dãi nên mới có giá thanh lý đó anh, Cây này cốt có sẵn chứ ko phải nuôi từ nhỏ nha anh.
Đi săn mà lâu lâu cũng trúng cây giá rẻ chứ anh. Chứ anh kiếm cây thứ 2 cũng khó à.

Hoành 42 nhưng ko phải là cây 1 cốt mà 2 , 3 thân dính vào nhau.
Anh em nói cây miền tây giá rẻ, Hôm vào ABFF có anh em nào hỏi giá cây Sam núi miền tây chưa...............................
Hihi, đúng lá cây này mình mua giá rẻ vì thế mình mới chia sẽ với mọi người niềm vui của mình. Thấy cách trả lời thì mình nghĩ bạn cũng là người bán cây, qua bài viết này cũng mong các bạn khi đăng bán cây cũng có một giá tốt để giao lưu với những ACE không có nhiều điều kiện và chúng ta mãi mãi có chung niềm đam mê cây cảnh
==================================
Mỗi người mỗi nghề bác ạ, bọn e cũng ngày 8-10h, 6 ngày/ tuần dán mắt vào màn hình, hồ sơ cuối tháng nhận 3 cọc 3 đồng thôi bác nên mua gì cũng thấy đắt .
Chuẩn không cần chỉnh !

luutan

Thành viên Mua Bán
Chuẩn, mấy anh em đào cây đổi lại đi làm ngày 8h đều đặn 6ng/tuần cuối tháng lãnh lương 3 cọc 3 đồng rồi đi mua phôi hiểu liền có khi còn thấy đào cây dể kiếm tiền và kiếm nhiều tiền hơn tụi dân văn phòng mình nửa à.