Phôi mai vàng nhú đọt được 5-6 lá có nên bấm đọt không

NoName21

Thành viên
Con có mí phôi mai vàng mới cắt bon sai..nay ra được 5 đến 7 lá con có nên bấm đọt để cây ra được nhìu chi không...

THDieu

Thành viên
Trả lời: Phôi mai vàng nhú đọt được 5-6 lá có nên bấm đọt không

Theo mình nghĩ không cần đâu bạn, cứ để nó phát triển tự nhiên, khi nào chi cành khá rồi hãy tính tới chuyện cắt sửa. Giai đoạn này nên tìm hiểu cách chăm sóc sao cho nó phát triển mạnh cả về chồi và chuẩn bị bộ rễ. Nên phòng ngừa sâu bệnh.

NoName21

Thành viên

Dạ,em củm ơn a.em chỉ sợ cây chỉ có 1 cành thứ cấp thẳng đuột hoặc nếu có cũng chỉ có 1 2 chi ở gần ngoài cùng,hix,,, a cho em hỏi:em phải làm sao để có những chi gần gần bên trong..hix..em mí chơi nên không rành mí,co giì có giì ae chỉ dùm em...

THDieu

Thành viên

Cái này phải nhờ các anh có kinh nghiêm rồi, mình cũng mới chơi như bạn thôi. Nhưng theo mình nếu lá cây đã nhiều và xanh bạn nên để đủ nắng thì cây sẽ ra nhiều chồi, nhánh để quang hợp nuôi thân, vì mình nghỉ bản năng của cây là phải đủ ánh sáng vì vậy chúng sẽ tự ra nhánh để lắp đầy khoảng trống và lá sẽ dày hơn. Việc cành cấp 2, 3 khi nào cành cành đủ dài, cân đối cây hãy nghĩ đến việc bấm đọt. Vài lời góp ý, thân.

CHAULONG075

Thành viên

Anh làm như vầy nè ku...lọc bớt những mầm không cần thiết , các mầm còn lại uốn sơ 1 co đầu tiên rồi thả sổng độ 2 năm, xong rồi đôn lại, bảo đảm cây sẽ khoẻ mạnh và bung mầm theo ý muốn, lại dc cốt cành to nữa!..chơi cây phải học kiên nhẫn, đừng nôn nóng quá cây sẽ không khoẻ dc nha cưng!..chúc em thành công ha!...