Phân cào cào

leminhdai

Thành viên
Lâu rùi mới lên diễn đàn post bài.
Phân bón cho cây nhỏ là vấn đề đau đầu lâu nay mình vẫn suy nghĩ. Mình đã thử nghiệm nhiều loại nhưng không hiệu quả
Mới đây mình có sử dụng 1 loại phân đó là phân cào cào, thấy khá tốt cho cây nhỏ trồng trong chậu, bon sai. Bón ngay không cần ủ.
Các bạn chiều rảnh rảnh đi bắt cào cào về cho chim ăn, nhân tiện lấy nhúm cỏ bỏ trong chai nhựa, thế là sáng mai có phân bón cho cây ngay. Không cho chim ăn thì cứ nuôi cào cào bằng cỏ thế là ngày nào cũng có phân cho cây.
Các bạn tiếp tục thử nghiệm và comment kết quả. Mình mới thử trên chậu tròn kích thước 20x30cm và chậu cao 15cm thấy cây phát triển tốt chứ chưa thấy dấu hiệu của việc cây bị hư, chết. Liều lượng bón cũng chưa phải là cao lắm, mình rắc bên trên rồi tưới cho ngấm dần xuống.

tetekh

Thành viên
Sắp rộ lên phong trào bán phân đa chủng loại, phân chó, mèo, trâu sẽ thay thế phân bò thường thấy
và đặc biệt, sản phẩm phân muỗi sẽ ra mắt thị trường sớm nhất, thích hợp cho mọi cây siêu mini ^^

spach

Thành viên
với mình thì dùng phân dế. mình thấy cây rất tốt, phát triển nhanh.mình dùng rất nhiều nhưng cây không bị sao cả..

leminhdai

Thành viên
Phân dế thì cơ bản cũng như phân cào cào, tuy nhiên phân dế chỉ dễ kiếm đối với người nuôi dế hoặc bán dế, không phổ thông. Phân cào cào thì hạt nhỏ, còn phân sâu, phân tằm thì hạt to, phân tằm nghe nói nóng mình không dám dùng liều lượng nhiều, có điều ngày xưa rắc cả đống phân tằm cây cũng không sao. Tóm lại là phân côn trùng khá dễ sử dụng.
Phân động vật như chó, mèo...kinh quá ai mà dùng hjhj

NTN35790

Thành viên
nghe đâu con voi mỗi lần ị là đầy cả một chậu đường kính 60 thì phải. k biết có tốt k?