Osaka- bò cạp nước bông trắng

tranthai162000

Thành viên tích cực
Hôm qua anh bạn cho vài hạt osaka bông trắng mang từ Miến Điện về , hôm nay lên mạng search thấy ảnh đẹp nên chia sẽ vài tấm hình vào thư viện các loại hoa. Mời anh em cùng xem.

Cám ơn anh em đã ghé xem.

tranthai162000

Thành viên tích cực
Ấn tượng quá! Cây Osaka làm bonsai có được ko các anh nhỉ?
Theo cá nhân tranthai thì loại cây này làm bonsai được và rất đẹp khi có hoa. Loại cây này trồng hạt sau 1 năm có thể ra hoa, nếu nhánh chiết thì nhanh hơn.

gato68

Thành viên tích cực

không nhầm thì chỗ mình người ta gọi là Lan Vàng hay hoàng lan gì đó

tranthai162000

Thành viên tích cực

không nhầm thì chỗ mình người ta gọi là Lan Vàng hay hoàng lan gì đó
Cây này có rất nhiều tên : bò cạp nước, mai hoàng hậu, ( muồng )hoàng yến, osaka, bò cạp vàng, muồng Hoàng hậu, chuỗi vàng...

tranthai162000

Thành viên tích cực
Ở việt Nam mình có chưa em, hoa đẹp quá à.
dạ ở việt nam em chỉ thấy hoa màu vàng, còn màu trắng em chưa thấy. tại anh bạn người người quen đi miến điện về cho 1 trái của cây hoa trắng cho lại em vài hạt em đang ươm thử đó anh.

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Hoa màu vàng thì đã thấy nhiều rồi, đặc biệt đi trên đường ở các tỉnh miền tây người ta trồng rất nhiều. Nó rất đẹp khi ra hoa đồng loạt. Có 1 lần được xem một cây khá lớn, ra hoa vàng cả cây, về hỏi mới biết nó là ( muồng )hoàng yến. Ở chỗ bán cây công trình trước đây bán nó rất nhiều.

nguyentram

Thành viên mới
a tranthai162000 ơi!nếu vậy thì a trồng được rồi,a bán hay cho giống màu trắng này đi a,loại này nhìn đẹp quá a ơi!nhà ai sân rộng trồng được thì hết chỗ chê!mà k biết có dễ trồng như loại màu vàng ở việt nam k hả a??

CayDu

Thành viên
Hôm qua anh bạn cho vài hạt osaka bông trắng mang từ Miến Điện về , hôm nay lên mạng search thấy ảnh đẹp nên chia sẽ vài tấm hình vào thư viện các loại hoa. Mời anh em cùng xem.

Cám ơn anh em đã ghé xem.
Loài hoa này cận cảnh đẹp thế :-O Cảm ơn anh đã cho anh em mở rộng tầm mắt :D

PhatTraVinh

Thành viên Mua Bán
dạ ở việt nam em chỉ thấy hoa màu vàng, còn màu trắng em chưa thấy. tại anh bạn người người quen đi miến điện về cho 1 trái của cây hoa trắng cho lại em vài hạt em đang ươm thử đó anh.
Đẹp, đợi bác Tâm nhân bản rồi phân phối đại trà, mình sẽ đăng kí mua. Hiện tại thì bác nào có cây con hoa màu vàng bán mình 1-2 cây nhe, có hạt thì cho mình xin nhe. Cám ơn trước.

tranthai162000

Thành viên tích cực
a tranthai162000 ơi!nếu vậy thì a trồng được rồi,a bán hay cho giống màu trắng này đi a,loại này nhìn đẹp quá a ơi!nhà ai sân rộng trồng được thì hết chỗ chê!mà k biết có dễ trồng như loại màu vàng ở việt nam k hả a??
tranthai cũng chưa trồng qua vì còn đang ươm hạt thôi hy vọng dễ trồng
Có đúng cây hoa màu trắng và cây hoa vàng cùng một thứ không? Sao tôi thấy lá không giống nhau.
Anh để ý kĩ hoa thì giống loại màu vàng, còn lá thì củng giống, trái và hạt cũng giống => cùng loại nhưng khác màu hoa đó anh .
Đẹp, đợi bác Tâm nhân bản rồi phân phối đại trà, mình sẽ đăng kí mua. Hiện tại thì bác nào có cây con hoa màu vàng bán mình 1-2 cây nhe, có hạt thì cho mình xin nhe. Cám ơn trước.
Loại màu vàng ở ngoài thị trường có bán cũng nhiều đó anh. Loại cây con từ hạt cỡ chiếc đũa khoảng 20-30k/cây còn loại nhánh chiết ( có hoa ) khoảng 150-200k/nhánh ( giá này khoảng 2 năm trước có thể bây giờ thay đổi chút ít )

tranvi

Thành viên
Đây là một dạng cây lai cho hoa đẹp. Ở VN đã có một loại cây lai màu cam nhập vào Huế được đặt tên là Muồng cầu vồng (Cassia x nealiae - Rainbow Shower Tre). Còn cây màu trắng này (Cassia x nealiae - Rainbow Shower Tre 'Queen's Hospital White')chưa thấy xuất hiện, chắc chủ xị cho đăng ký một nhánh nha, hihi!

tranthai162000

Thành viên tích cực
Đây là một dạng cây lai cho hoa đẹp. Ở VN đã có một loại cây lai màu cam nhập vào Huế được đặt tên là Muồng cầu vồng (Cassia x nealiae - Rainbow Shower Tre). Còn cây màu trắng này (Cassia x nealiae - Rainbow Shower Tre 'Queen's Hospital White')chưa thấy xuất hiện, chắc chủ xị cho đăng ký một nhánh nha, hihi!

Muồng cầu vồng

khahmy

Thành viên
Mình chưa thấy hoa màu trắng, chỉ thấy loại hoa màu vàng . Màu hoa gồm : vàng nhạt , vàng đậm, vàng ngã sang tím , vàng ngã sang xanh ... Và một loại hoa thì nở xong là rụng cánh, một loại nữa thì hoa sau khi nở không rụng cánh mà khô luôn ở trên cây .
Đã trồng thử trong chậu hơn 3 năm rồi (cây gieo từ hạt) nhưng chưa ra hoa . Cũng cùng một thời gian nhưng cây trồng ngoài đất thì đã ra hoa từ năm ngoái .
Loại cây này cành quá dòn, rất dễ gãy khi uốn .