Offline tháng 5 -2014 Những lỗi cơ bản định hướng Bonsai

caycanhphuongviet

Thành viên
Nguyên nhân và hậu quả
:Anh Chẩm giải thích và phân tích các lỗi khi định hình cây bon sai lúc ban đầu là theo tỷ lệ vàng nhưng sau quá trình nuôi chi thì đã làm thay đổi hình dáng ban đầu do đặc tính sinh trưởng tự nhiên của cây - Phần đường kính gốc (d) to ra thêm khoảng 1/3d, phần đế (rễ) có xu hướng phát triển lên trên, phần chi có xu hướng phát triển về phía gốc. Kết quả là tỷ lệ vàng bị phá vỡ. Điển hình là có 2 cây demo bị trảm không thương tiếc.
Giải quyết hậu quả :
Cắt,phá thế,nuôi lại.
Ko biết chú Chẫm có lời khuyên nào để tránh trường hợp này ko ?mời ace .

anhmytg1974

Thành viên tích cực

Theo như Anh Chẩm giải thích là cây bên trái có chi số 1 nằm quá cao và sát với chi 2 giống như 2 tay giang ngang vậy nên buộc phải trảm và sẽ nuôi lại chi số 1 thấp như vầy nè:

Tiếc cho Cành bị cắt quá , theo ngu kiến của mình thì , nếu cắt mà cây sau nầy đỉnh hơn thì cắt.... còn biết đâu 10 năm sau cây nuôi lại ko phù hợp với hiện tại " cây lại sai " lại cắt tiếp... thì biết bao giờ có cây đúng để chơi ..????.%-( có thể đây là " ngu kiến" của riêng mình , mong ACE nhe tay cho ....

PhuKhang

Thành viên
Chính vì để tránh việc phải cắt chi cành khi cây đã thành phẩm mà có buổi ofline để chia sẻ kinh nghiệm cho người đi sau không vấp phải đó các Bác.

daubap2006

Thành viên
trong khì chờ 10 năm nữa chi đúng vị trí hình thành, thay vì cắt thì mình làm lũa chơi cũng được chứ ta. Cắt đi rồi, tiếc quá.

PhuKhang

Thành viên
Mình xin tiếp tục vấn đề chính của buổi ofline ngày 18/05/2014 cho các Bác không tham gia nắm thêm.

Mình xin nhắc lại vấn đề trọng tâm của buổi ofline không phải là vấn đề cắt cành mà là nhằm giúp cho người đi sau thấy được những sai lầm khi định hình cây ban đầu là theo đúng tỷ lệ vàng nhưng sau khi cây thành phẩm thì tỷ lệ vàng bị phá vỡ.

(Lúc đó cũng có nhiều Bác cho rằng việc cắt cành số 1 là rất đáng tiếc thay vì điều chỉnh lại thôi, Anh Chẩm có giải thích lý do cắt cành là để cho mọi người thấy tim của cành bị cắt nằm phía trên cao chứ không phải ở giữa và đối với Anh thà làm mạnh tay thì sau nầy có cây đẹp chứ không muốn thấy nó xấu hoài, với Anh việc làm lại cây mất 10 năm là không thành vấn đề).

Như vậy theo tính toán của Anh Chẩm (nếu d : là đường kính gốc của cây phôi) thì cành số 1 phải xây dựng như sau :
(d + 1/3d) x 2 + 1/3d (phần lớn lên của đế và cành) = 3d. Cây thành phẩm có chiều cao là (d+1/3d) x 6 = 8d.

Có thể mình nghe và nhớ có sai sót mong các Bác bổ sung thêm nhé.
==================================
anhmytg1974 said:
Tiếc cho Cành bị cắt quá , theo ngu kiến của mình thì , nếu cắt mà cây sau nầy đỉnh hơn thì cắt.... còn biết đâu 10 năm sau cây nuôi lại ko phù hợp với hiện tại " cây lại sai " lại cắt tiếp... thì biết bao giờ có cây đúng để chơi ..????.%-( có thể đây là " ngu kiến" của riêng mình , mong ACE nhe tay cho ....
Anh Chẩm có một vườn toàn cây đẹp để chơi nên cắt 1 vài cây nuôi lại cũng không có sao hết đó Mỹ ơi!

anhmytg1974

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Offline tháng 5 -2014 Những lỗi cơ bản định hướng Bonsai

Mình xin tiếp tục vấn đề chính của buổi ofline ngày 18/05/2014 cho các Bác không tham gia nắm thêm.

Mình xin nhắc lại vấn đề trọng tâm của buổi ofline không phải là vấn đề cắt cành mà là nhằm giúp cho người đi sau thấy được những sai lầm khi định hình cây ban đầu là theo đúng tỷ lệ vàng nhưng sau khi cây thành phẩm thì tỷ lệ vàng bị phá vỡ.

(Lúc đó cũng có nhiều Bác cho rằng việc cắt cành số 1 là rất đáng tiếc thay vì điều chỉnh lại thôi, Anh Chẩm có giải thích lý do cắt cành là để cho mọi người thấy tim của cành bị cắt nằm phía trên cao chứ không phải ở giữa và đối với Anh thà làm mạnh tay thì sau nầy có cây đẹp chứ không muốn thấy nó xấu hoài, với Anh việc làm lại cây mất 10 năm là không thành vấn đề).

Như vậy theo tính toán của Anh Chẩm (nếu d : là đường kính gốc của cây phôi) thì cành số 1 phải xây dựng như sau :
(d + 1/3d) x 2 + 1/3d (phần lớn lên của đế và cành) = 3d. Cây thành phẩm có chiều cao là (d+1/3d) x 6 = 8d.

Có thể mình nghe và nhớ có sai sót mong các Bác bổ sung thêm nhé.
==================================

Anh Chẩm có một vườn toàn cây đẹp để chơi nên cắt 1 vài cây nuôi lại cũng không có sao hết đó Mỹ ơi!
..........
Dạ ,Em biết vườn Anh Chẩm Anh Trai Ạ ! Em có đi of vườn nầy 1/2 lần , hôm đó định đi nhưng có việc... nếu ko đã gặp Anh rồi .Em còn biết Anh Chẩm từng hạ đao cây ổi.... mua vài trăm triệu và những cây giá trị cao xuống cây phôi nữa đó Anh ! Em chỉ sợ đến 2015 Việt Nam đăng cai bon sai BCI thì có bước đột phá mới .... ko biết tới đó Phong cách chơi cây và tỷ lệ Vàng có thêm bớt gì ko .....Gì đa phần ACE chỉ chơi cây theo sở thích chứ ko đi thi thố nên củng ko có nghiên cứu nhiều Tỷ lệ Vàng của cây đâu Anh !
Thân !

chaulong_075

Thành viên
Hic, cái thẻ 2G của tôi chụp hình hôm đó bị hư rồi các bạn ơi !!!
Thôi rồi!...
hôm đó con thấy chú chụp cũng nhiều, chác là nội dung đầy đủ lắm...
tiếc quá!...
phần con là lính mới nên chỉ tập trung nghe nên không có chụp gì hết!...
con buồn theo chú luôn rồi!...hic hic...

HUWNGBARIA

Thành viên mới

Theo như Anh Chẩm giải thích là cây bên trái có chi số 1 nằm quá cao và sát với chi 2 giống như 2 tay giang ngang vậy nên buộc phải trảm và sẽ nuôi lại chi số 1 thấp như vầy nè:

Cho mình ghé vô chút xíu) - Chi này bỏ thì thương, vương thì tội, để thì gai con mắt, thà cắt phức cho rồi! Ý anh Chẩm cũng giống tôi, không vừa ý đi ra đi vô thấy thêm bực, thà cắt bỏ tạo lại (vì chủ nhân đã có hướng). Nhà tôi có hai cha con đều thích chơi kiểng, tôi bị thằng con càm ràm hoài. Nó nói Ba chơi cậy 5, 10 năm cũng còn cây phôi, cứ cắt bỏ hoài (theo như tôi nghĩ cây này, anh Chẩm sẽ còn cắt nữa, phải không anh Chẩm?).

chaulong_075

Thành viên
Còn mình thì mình tiếc cái cành đó quá, nếu là cây của mình thì mình sẽ chiết cái nhánh đó ( nếu như muốn cắt bỏ )
Về nghệ thuật thì mình chỉ mới coi như học vở lòng nên chủ yếu là học hỏi anh em chú bác trên diễn đàn.
Nhưng theo ý riêng của cá nhân mình thì:
- nếu làm cây để mình ngắm thì mình sẽ làm theo hướng sao cho thỏa ý thích của mình để mình thưởng thức
- nếu làm cây để bán thì hơi khó vì phải tính về chi phí cũng nhu thời gian chăm sóc, và phải theo phù hợp với xu hướng
thị trường trong từng gia đoạn nữa(nhiều khi mình không ưng kiểu nào đó nhưng vẫn phải làm, vì kinh doanh là đáp ứng
nhu cầu của khách hàng chứ không phải đáp ứng nhu cầu của mình). Cái này, theo mình nghĩ là nổi khổ của anh em mua bán nè!...Đôi điều chia sẻ thật lòng cùng anh em chú bác trên diễn đàn!..
Trân trọng và mong được học hỏi rất nhiều!...