Những thất bại trong việc chăm sóc mai vàng

huynhtk

Thành viên
Cho Minh hoi thuoc kich nụ là thuoc gi. Mua o dau va xit vào thang nao dể Mai nhieu bong
mua đầu trâu 501,701,901 về phun.
501 phun từ tháng 2 đến 6.
701 phun từ tháng 7 đến 10.
901 phun từ tháng 10 đên lúc tuốc lá
theo hướng dẫn sử dụng

huynhtk

Thành viên
Em ở Đà Nẵng, vừa rồi em có mua một số cây mai Miền Tây, mong các bác cho em hỏi cách thuần cho hợp khí hậu ah
a ở tam kỳ ,anh cũng có mua 1 cây , cách đây 2 năm , cây dể sống dể ra hoa nhưng không phát triển mạnh như mai xanh của mình được , cành tong vươn dài ,mầm ngủ ở thân nhiều , nhưng ở cành ít và yếu nên rất khó hoàn thiện chi và dăm

bonsaithiennhien

Thành viên
a ở tam kỳ ,anh cũng có mua 1 cây , cách đây 2 năm , cây dể sống dể ra hoa nhưng không phát triển mạnh như mai xanh của mình được , cành tong vươn dài ,mầm ngủ ở thân nhiều , nhưng ở cành ít và yếu nên rất khó hoàn thiện chi và dăm
Dạ, không biết có cách gì thuần được em nó không?

huynhtk

Thành viên
bình tĩnh , cứ để cho nó chịu thời gian đã , chứ thúc phân vào nó xốc là nó chết lun đó

huynhtk

Thành viên
nên hạn chế vô cơ , cố gắng tưới đều và thoát nươc tốt ,sau 1 năm rồi mới nói chuyện

windy_lou

Thành viên mới
Sắp thất bại rồi đây . Huhuhu , cây đang chết dần
Tình hình là rất tình hình.
Chả là vừa rồi mình đi du lịch hết 4 ngày, nhờ bà chị tới coi nhà giúp . Lúc về thì hỡi ôi , lá cây mai bị rủ hết bắt đầu héo , mình cũng không biết bị gì , cứ tưởng không tưới nên bị héo . Nhưng 1 tuần sau vẫn không thấy khả quan, liền hỏi bà chị . Thì ra bả đã lấy 1 nắm tay phân ure pha với 1,5 lít nước ( chai coca lớn) rồi tưới cho cây (chỉ 1 lần duy nhất) . Thế là mình liền đi mua đất mới về thay ngay , rãi thêm 1 lớp phân dầu trên mặt của đất + mua thêm phân đầu trâu bình điền để tưới theo hướng dẫn 1,5g/ lít nước mỗi tuần cho nó . Nhưng giờ sau 2 tuần , cây nó vẫn chưa vật dậy ? Huhu mong các cao nhân chỉ giúp có cách nào cứu chữa không ? Em mới tập tành thôi à

huynhtk

Thành viên
hỏi anh em: mai của mình có ra một đợt nụ từ tháng 7 nhưng rất ít chờ mãi đến nay chả ra nụ nữa mà ra lá non , nụ đợt trước nay đã lớn vậy mình phải xử lý như thế nào hỡi anh em

huynhvanhung172

Thành viên
100% hết cứu
==================================
Chả là vừa rồi mình đi du lịch hết 4 ngày, nhờ bà chị tới coi nhà giúp . Lúc về thì hỡi ôi , lá cây mai bị rủ hết bắt đầu héo , mình cũng không biết bị gì , cứ tưởng không tưới nên bị héo . Nhưng 1 tuần sau vẫn không thấy khả quan, liền hỏi bà chị . Thì ra bả đã lấy 1 nắm tay phân ure pha với 1,5 lít nước ( chai coca lớn) rồi tưới cho cây (chỉ 1 lần duy nhất) . Thế là mình liền đi mua đất mới về thay ngay , rãi thêm 1 lớp phân dầu trên mặt của đất + mua thêm phân đầu trâu bình điền để tưới theo hướng dẫn 1,5g/ lít nước mỗi tuần cho nó . Nhưng giờ sau 2 tuần , cây nó vẫn chưa vật dậy ? Huhu mong các cao nhân chỉ giúp có cách nào cứu chữa không ? Em mới tập tành thôi à

100% hết cứu

Dương Thịnh

Thành viên tích cực

Cây này chết rồi còn cứu chữa gì nữa bạn, lá như vậy thì toàn bộ thân rễ đã đoạn tuyệt sinh cơ rồi.

Nguyen van co

Thành viên mới
Toại nguyện ơi. Anh ở quang nam lúc nào vào sai gòn anh ghe em choi duoc kg. Anh Lô ở bến tre có cho sô diienj thoại. Lúc nào vào anh gọi nhe

duoiuoivuive

Thành viên

Mình cũng có tình huống giống như bạn, nhưng không phải vì phân mà vì nước phèn.
Ông anh mình tưới cây bằng nước sông nhiễm phèn, lá rũ và rụng gần hết (nói chung "chỉ còn chiếc lá cuối thu mỏng manh").
Mình sử lý thế này: nhổ cây lên, rửa toàn bộ bộ rễ bằng nước sạch (nước sạch nhé - nước máy), cắt ngắn toàn bộ tàn. Sơ dừa, cát vàng, tro trấu hạt to trộn lại với nhau (tất cả đã xả nước sạch 2-3 lần). Trồng lại cây, xả nước 2-3 lần nữa, trùm bọc ni lông, đem chỗ bóng râm.
Kết quả : Đem về quê hạ thổ rồi, hú vía :x