Những thất bại trong việc chăm sóc mai vàng

nghiatninh

Thành viên mới
kinh nghiệm xả bầu 2 lần
nằm rồi mình có 1 cây mai vàng hoành 70 tàng rất lơn ,vì là mới mua nên ko biết nó bông đẹp thế nào
và vào dịp tết năm 2012 ôi thì thôi cây mai bông xấu cực khủng và thế là qua năm mình đã xả tàn và xả luôn cả bầu đất rể cho em nó nhỏ lại thế là 3 tháng sau e ấy đi tây tạng thỉnh kinh luôn
bài học rút ra ở đây là cây mai sau khi lấy bầu 1 thời gian ko nên xả bầu lần 2 cây se lên đường
Vậy là chết e rồi,cây của em mới bứng tháng 2 năm rôi đến nay thấy yếu quá(khi vô chậu k xả bớt bầu) nên hôm qua lấy cây ra để xả bớt đất ai nhìn thấy ít rể quá(chỉ lấy cây chọt cho lòi cổ rễ),như vậy k biết cây có ao không?xin mấy bác hướng dẫn dùm

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Xin Chú Vi, chú Minh, Nguyện và các A?E vào trả lời giùm vụ xả bầu 2 lần giúp "NghiaTNinh" với. Trung.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Cây mai tốt hay xấu quyết định ở bộ rễ, chính bộ rễ hút muối khoáng chuyển qua lá để tạo thành nhựa luyện nuôi cây, vì thế việc chăm sóc mai đầu tiên đều phải chú ý đến bộ rễ. Các bạn nhất là các bạn mới trồng mai đều rất thích thay đất cho mai cứ nghĩ rằng thay đất vô phân cây sẽ được cung cấp dinh dưỡng để phát triển nhưng các bạn có biết mỗi lần thay đất, thay chậu như thế đã làm cho bộ rễ tổn thương không ? Phần rễ cám có tầng lông hút, lông hút rất mong manh chỉ cần đụng chạm đến thì bị hư . Mỗi lần ta nhổ răng là không thể ăn uống được thì cây bị hư lông hút thì làm sao hấp thụ được muối khoáng trong đất để biến thành chất dinh dưỡng nuôi cây. Ngay cả ta thay chậu, dù nhẹ nhàng lắt nhẹ mang cây ra khỏi chậu để đưa vào chậu khác lớn hơn cây cũng bị trở mình ( ngưng phát triển một thời gian ). Cây mai thường thì phải 2 năm mới thay đất hoặc lâu hơn nếu bộ rễ không bít hết cả chậu , khi thay đất cần chú ý chỉ thay khi cây khoẻ và tất cả lá trên cầy đều già hoặc từ bánh tẻ trở đi và chỉ thay khi trời không quá nóng mới an toàn. Mai nhà tôi năm nay không thay đất chỉ bón một ít phân ủ thôi, cây phát triển rất tốt.Mới trò chuyện với chị maivang5canh thì cũng biết chị ây năm nay không thay đất cây vẫn tốt.

trh

Thành viên mới
Mình xin chia sẻ thất bại của mình trong việc trồng mai để các bạn rút kinh nghiêm. Trước tết năm 2012, mình có mua một cây mai tàng về trưng tết, lúc mua mình cũng có hỏi cách chăm sóc, người bán chỉ hướng dẫn sơ sơ, thế là mình về pha phân rơm + mùn dừa với tỉ lệ 50-50, vô chậu và chuẩn bị rất kỹ cho việc thoát nước, năm đầu thì mai phát triển rất tốt, ra nhiều hoa, sang nam thứ hai, dù mình đã bón phân đúng cách, tưới đúng cách ( người bán bảo chỉ tưới khi thấy mặt hổn hợp chất trồng khô ), nhưng càng ngày cây càng suy yếu, thế là mình mới để ý, sáng mình tưới thì đến 4-5 giờ chiều, mặt hổn hợp chất trồng khô, mình không tưới, khi đến chiều tối thì mặt hổn hợp chất trồng lại ẩm trở lại, thế là hôm sau mình quan sát dưới lớp hổn hợp chất trồng mặt, dù lớp trên khô nhưng lớp dưới vẫn còn rất ẩm ướt, thì lúc đó mình mới hiểu, do lúc đầu phân rơm chưa bị phân hủy thành mùn nên đất không bị giữ nước, sau khi phân hủy thì độ giữ nước rất cao ( dù sau những trận mưa lớn, nước vẫn không bị đọng lại trên mặt chậu ), thế là mình đưa cây vào bóng râm mát, chỉ tưới đủ ẩm khi thấy dưới lớp hổn hợp chất trồng mặt khô mà thôi, rồi dùng roost 2 tưới gốc 2 lần cách nhau 10 ngày, theo liều lượng của nhà sản xuất, sau khi thấy cây phục sức, mình lấy cây ra, quan sát thấy rể bị hư rất nhiều, mình mới thay đất với công thức pha trộn hổn hợp chất trồng như ở bài viết "Kinh Nghiệm Cơ Bản Dành Cho Những Người Mới Chơi Mai Vàng Chậu" và đang theo dõi kết quả !

thichmaikieng

Thành viên
Tham gia vài lời cùng Anh Trung Hưng :
Chất trồng là tro trấu và sơ vừa rất thoáng nhưng chỉ thời gian đầu thôi. Sau 6 tháng chúng phân huỷ thì phải điều chỉnh chế độ nước( chỉ 2lần/tuần, tuỳ thời tiết), nếu không thì bộ rễ bị thối (do ứ nước).
Bài học này tôi trả hết 1 cây 10-12 cánh mai dáng bay.
Ban đầu mới thay chất trồng tôi tưới nước :2 ngày/lần (sáng hoặc chiều) năm đầu lá xanh, cây phát triển tốt cứ thế sang năm sau bộ lá suy dần tôi cứ cho là bị tuyến trùng,... khoảng 20 ngày sau (từ ngày lá bắt đầu xuống sắc) thì e nó khô cành. tôi nhổ lên xem rễ thì rễ bị thúi. lập tức tôi cắt bỏ toàn bộ rễ, rửa sạch bằng nước, vào lại tro trấu sơ dừa tưới n3m, để nơi mát sau 2 tháng cây ra chòi ... rồi sau đó ... cây lên đường luôn.

Mong là các ACE sử dụng loại chất trồng này lưu ý để không phải đau lòng như tôi.

longx

Thành viên
Đối với cây mai các bạn nên hạn chế thay chậu , chỉ khi nào ta moi đất xung quanh chậu thấy rể nhiều và bám xung quanh chậu thì nên thay đất thay chậu thôi
Nếu thay thì nên thay 1 lần rồi cố định cho em nó ổn định
Theo tớ nghỉ chất trồng cho cây dể sang chậu - sang dất ổn định là phải 50% là đất, bón xung quanh gốc cây
để cho rể bám chặt gần gốc cây, nên ta có thể cắt khoảng 1/4-1/3 các rể bám quanh thành chậu
Trường hợp này cây sẻ khó chết lắm, cho dù bầu đất nứt it khi thao tác mạnh

trh

Thành viên mới
Đối với cây mai các bạn nên hạn chế thay chậu , chỉ khi nào ta moi đất xung quanh chậu thấy rể nhiều và bám xung quanh chậu thì nên thay đất thay chậu thôi
Nếu thay thì nên thay 1 lần rồi cố định cho em nó ổn định
Theo tớ nghỉ chất trồng cho cây dể sang chậu - sang dất ổn định là phải 50% là đất, bón xung quanh gốc cây
để cho rể bám chặt gần gốc cây, nên ta có thể cắt khoảng 1/4-1/3 các rể bám quanh thành chậu
Trường hợp này cây sẻ khó chết lắm, cho dù bầu đất nứt it khi thao tác mạnh
cảm ơn Bạn nhiều ! ~O)

vitopda

Thành viên
Đọc các bài của Toại Nguyện rất hay.Riêng vấn đề chống trộm tôi có ý kiến như sau:

-Dùng cảm biến hồng ngoại vấn đề đi dây điện rất phiền phức lại hay bị báo động nhầm vì chó ,mèo thậm chí con gián bay gần cảm biến.Hơn nữa nếu vườn rộng 2-3000m2 nhà ở xa thì sao?

Hiện nay khoa học kỹ thuật đã tiến bộ,người ta phát hiện trôm bằng thân nhiệt của kẻ trộm khi di chuyển,kẻ trộm còn cách xa cây mai 5-6 m đã bị phát hiện.Loại máy báo trộm này phát sóng RF về nhà giá chỉ 270.000.
Nếu tự làm lấy chỉ vài chục ngàn,kết hợp với chuông vô tuyến của TQ chế tạo cũng đạt yêu cầu.(Khuyết điểm duy nhất của nó không ổn định về ban ngày vì nhiệt và hồng ngoại của mặt trời)

Ở Bảo Lộc bọn trộm cắp chặt cả cây cà phê mang đi chứ không suốt cà phê.Tôi đã giúp các đứa em chống trộm bằng cách này.Nếu diễn đàn đồng ý tôi sẽ post bài này chi tiết cho các bạn.

longx

Thành viên
Đọc các bài của Toại Nguyện rất hay.Riêng vấn đề chống trộm tôi có ý kiến như sau:

-Dùng cảm biến hồng ngoại vấn đề đi dây điện rất phiền phức lại hay bị báo động nhầm vì chó ,mèo thậm chí con gián bay gần cảm biến.Hơn nữa nếu vườn rộng 2-3000m2 nhà ở xa thì sao?

Hiện nay khoa học kỹ thuật đã tiến bộ,người ta phát hiện trôm bằng thân nhiệt của kẻ trộm khi di chuyển,kẻ trộm còn cách xa cây mai 5-6 m đã bị phát hiện.Loại máy báo trộm này phát sóng RF về nhà giá chỉ 270.000.
Nếu tự làm lấy chỉ vài chục ngàn,kết hợp với chuông vô tuyến của TQ chế tạo cũng đạt yêu cầu.(Khuyết điểm duy nhất của nó không ổn định về ban ngày vì nhiệt và hồng ngoại của mặt trời)

Ở Bảo Lộc bọn trộm cắp chặt cả cây cà phê mang đi chứ không suốt cà phê.Tôi đã giúp các đứa em chống trộm bằng cách này.Nếu diễn đàn đồng ý tôi sẽ post bài này chi tiết cho các bạn.
hay quá
nhờ anh chỉ tường tận như lúc đầu cần mua cái gì... và rắp ráp như thế nào?
cám ơn anh rất nhiều~O)

trondoiyeuMai

Thành viên mới
Bài này mình đã đăng trong mục "Bón phân hợp lý". Tuy nhiên, hôm nay đọc qua các bài của bác Toại Nguyện mình xin phép dời qua đây để góp thêm "kinh nghiệm buồn" để mọi người cùng biết và biết đâu sẽ giúp ích được ai đó sắp có cùng cảnh ngộ để tránh thì tốt thay.

Góp với các bác một kinh nghiệm nhớ đời về "trông phân, trông rễ, trông cây".
Tôi rất thích Mai từ nhỏ nhưng không có điều kiện để tự trồng và chăm sóc. Cho đến đầu năm 2010, có điều kiện tậu được 1 miếng đất nho nhỏ khoảng 1,4 công và đồng thời có người bạn ngỏ ý chuyển giao gần 1000 cây mai đã tháp giảo lên gốc mai rừng rồi được khoảng 3 năm tuổi với giá cũng hữu nghị, thế là tôi ừ ngay và bắt tay mua và bứng về trồng (xin thưa lúc này chưa biết tí gì về cách trồng hết - điếc không sợ súng mừh).

Thế là, search trên net thấy được diễn đàn này nhưng ko tạo nick (vì chỉ lo đọc không đã hết thời gian). và tập tành làm lung tung hết, nhưng phải nói rất vất vả ví như chỉ việc mua phân thuốc tại An Giang giống như trên diễn đàn các bạn chỉ là cả vấn đề rồi.

Tập tành học tập trên internet cho đến nay và đầu năm nay quyết định "ra tay" mạnh hơn trước đây.

Số là, nghe nói phân hữu cơ bón ít ko hiệu quả và phải sau thời gian lâu mới có kết quả và tham khảo anh kinh doanh phân ảnh cũng nói sử dụng nhiều không sao nên tôi quyết định tậu hơn 2 tấn phân hữu cơ 4 Thạch dìa (đặt chuyển hàng từ Tiền Giang qua) và đợt 1 cho mỗi em 1,5 kg hoành tráng cho dù gốc lớn hay bé, tàng to, tàng nhỏ ... (Trong bụng tính tháng sau sẽ bón nốt phần còn lại. Và còn tính đến tháng 06 này mần thêm 1 đợt như thế nữa. Xem như 1 năm 2 đợt là ổn).

Có phân rồi thì tiến hành : Trộn đếu 1,5 kg em nó vào đất ở mỗi gốc ko cần biết rễ ở đâu, vì nghĩ rằng phân hữu cơ ko có sao.

Sau đó nghe nói đạm dễ bay hơi nên bèn lấy cám dừa tủ che phân lại 1 lớp dầy cỡ 2 cm (cám dừa này mới mua hết 1/2 ghe từ Bến Tre chở lên trước Tết, còn mới).

Và trong bụng chắc mẫm khấp khởi Xuân này sẽ hơn hẳn mấy Xuân qua.

10 ngày sau ...

Kết quả quá sức tưởng tượng ... Tôi ko phải chăm sóc mấy cây yếu nữa ... Vì nó tiu luôn r (lá vàng, héo, úa và khô lại, moi gốc ra "ngâm kíu" thì ôi thôi toàn bộ chỉ cón rễ lớn, rễ nhỏ đâu mất hết). Gốc nào cũng vậy và còn nữa, chắc do cám dừa giữ nước nên đất nhão nhẹt trên tay luôn. Hu hu ...X_X

Các cây mạnh thì gượng được nhưng lá bị quăn lại, phải tốn thêm công ko đáng là moi gốc lấy phân ra ... Và xịt root quyết liệt. Hic hic

Sau khi bị lên diễn đàn tham khảo bác Minh_Cao thì tạm thời rút ra kinh nghiệm như sau :
- Trông Phân : Không nên tin 100% vào phân hữu cơ trên thị trường và nếu có thì chỉ thử trước 5 - 10 cây. Và nếu đủ điều kiện thì nên tự ủ (cái này mình đang quyết liệt ngâm kíu và định làm thừ, bác nào biết được chia sẻ với). Và cẩn thận với cám dừa, nhất là mùa nắng.
- Trông Rễ : bón né rễ ra, dù là phân hữu cơ.
- Trông cây : tùy theo cây mà bón có liều lượng.
Kinh nghiệm phải trông phân, trông rễ, trông cây là vậy đó các bác ạh.X_X bữa rồi được đọc bài 10 điều về phân của bác Lô càng thấy thật thắm thía.

Vài dòng nhật ký nuôi Mai buồn buồn tâm sự cùng các bác. X_X

Kết luận : chăm sóc 1 vườn mai số lượng nhiều sẽ gặp rất nhiều phiền phức (vụ này đồng cảm với bác Nguyện, thay vì mua mai bán thành phẩm, số ít lại dễ chăm và tăng giá trị nhanh hơn).
- Phải chuẩn bị tư tưởng thôi : sẽ còn nhiều chuyện chờ phía trước (vì không cái dại nào giống cái dại nào !). Tôi sẽ nhớ từ từ lại những "cái dại" đã qua và từ từ chia sẻ cùng các bác.
Thân chào,

nguyenchihiep

Thành viên
Những gốc mai ghép giống cúc mai Bình Định rất dễ bỏ cành hoặc suy cây ... nếu như thời tiết quá nóng như ở Sài Gòn năm nay

maibaphuc

Thành viên mới
Tôi rất hoan nghên với những lời bạn trình bày.Tôi đả trồng trên 1.500 gốc mai,trồng cây bằng chiếc đủa ăn cơm đến nay là 7 năm,việc chăm sóc là bạn nên tùy thuận theo sự phát triển của cây mà giải quyết nên xịt thuốc hay bón phân,đặc biệt là nên để cây phát triển bình thường là tối quan trọng.Càng can thiệp càng thất bại.Tôi chưa từng bán cây mai nào nên tôi hiểu khá rỏ về kỷ thuậ nuôi bông có chất lượng cao nhất,hàng năm tôi phải thuê công nhân lặt lá và lặt bông với số tiền khá nhiều,nhưng phải làm như thế thôi.Chân tình chia xẻ.

trondoiyeuMai

Thành viên mới
Tôi rất hoan nghên với những lời bạn trình bày.Tôi đả trồng trên 1.500 gốc mai,trồng cây bằng chiếc đủa ăn cơm đến nay là 7 năm,việc chăm sóc là bạn nên tùy thuận theo sự phát triển của cây mà giải quyết nên xịt thuốc hay bón phân,đặc biệt là nên để cây phát triển bình thường là tối quan trọng.Càng can thiệp càng thất bại.Tôi chưa từng bán cây mai nào nên tôi hiểu khá rỏ về kỷ thuậ nuôi bông có chất lượng cao nhất,hàng năm tôi phải thuê công nhân lặt lá và lặt bông với số tiền khá nhiều,nhưng phải làm như thế thôi.Chân tình chia xẻ.
Cảm ơn anh Phúc. Thế là em may mắn có thêm một tiền bối có kinh nghiệm chia sẻ rồi. Chặng đường sắp tới em phải đi qua chắc cũng giống anh những năm về trước(!?). Xin cho hỏi vườn của anh ở đâu ? Em có thể đến thăm và xin anh chia sẻ thêm kinh nghiệm được không ? Thực sự mà nói em chăm gần 02 năm nay nhưng còn "lăn tăn" nhiều thứ quá. Rất mong được anh chia sẻ thêm. Đặc biệt là về kinh nghiệm làm đất. E nghe mấy anh trên diễn đàn nói dùng tro trấu hạt to tốt nên đã chuẩn bị dụng cụ cần thiết xong hết rồi (1 thùng phuy khoét lỗ và hàn ống khói rồi) chuẩn bị cuối tuần này rảnh bắt tay vào hun trấu đây. Dự định sẽ trồng thư 1 số cây thử (hic - lại thử nữa đây ! @-)) . Anh có ý kiến gì về vụ này không ?
Trân trọng,

nguyenvu54

Thành viên
tôi rất thích hoa mai vào ngày tết . đă 20 năm nhà tôi tết nào cũng có cây mai chơi tết. trồng mai nghiệp dư cây mai chết là chuyện thường.qua diễn đàn tôi hiểu biết cách nuôi trồng và trị bệnh cho cây mai được tốt hơn.xin cám ơn ace trong dd.

thuykk6886

Thành viên Mua Bán
Phân hữu cơ phải mua đúng thương hiệu, sử dụng đúng cách mới đạt hiệu quả. Trên thị trường có rất nhiều phân hữu cơ kém cchất lượng.

bonsaithiennhien

Thành viên
Em ở Đà Nẵng, vừa rồi em có mua một số cây mai Miền Tây, mong các bác cho em hỏi cách thuần cho hợp khí hậu ah