Những mẫu chậu trồng Hoa Lan

2 Lúa

Thành viên
Thân tặng anh Thuận & các bạn

White phaleanopsis orchid plant potted in a modern bamboo container / Lan Hồ điệp trắng được trồng trong chậu tre kiểu mới
(Theo nwitimes.com/)​
Rất tuyệt diệu! từ chậu đến lá ,hoa .

Tracdonglai

Thành viên
Em cũng muốn chia sẽ hình ảnh cái chậu làm bằng trúc và 2 giờ đồng hồ

sau khi sơn xong

Còn đây là chậu thấp quá nên phải độn thêm

P1080767 của lylamphong, trên Flickr
Hì, em chả khéo tay, các bác đừng chê!

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Một chậu rất lạ !!!

Sophronitis cernua mounted on a clam shell / Sophronitis cernua được ghép trên một vỏ sò​

Many culture guides for sophronitis cernua recommend growing it mounted. The little orchid likes regular watering, and needs to dry out between them. At first I wanted to keep my soph in a pot; I did not want yet another orchid that needed daily watering. However, my soph was drying out daily in its little 3" clay pot. Since I was watering daily anyway, I decided to go ahead and mount it.

Nhiều hướng dẫn cách trồng cho lan sophronitis cernua khuyên bạn nên trồng ghép nó. Lan nhỏ thích tưới nước thường xuyên, và cần phải khô giữa các lần tưới. Lúc đầu, tôi muốn giữ cho soph của tôi trong chậu, tôi chưa muốn một lan khác - cần tưới nước hàng ngày. Tuy nhiên, soph khô hàng ngày trong chậu đất sét nhỏ 3 ". Từ khi tôi tưới nước hàng ngày bất cứ lúc nào, tôi quyết định đi trước và ghép nó.

two bare-root sophronitis cernuas / 2 rễ-trần của sophronitis cernuas​

This time I was more thorough at removing all the old media that had stuck to the roots (unlike last time, when I mostly left the old media attached). In the process, I realized that I had two separate plants. Presumably they had once been connected by an old psuedobulb which died.

Thời gian này tôi kỹ lưỡng hơn khi loại bỏ tất cả các chất trồng cũ - đã bị kẹt trong rễ (không giống trước đó, khi tôi chủ yếu để lại các chất trồng cũ kèm theo). Trong quá trình này, tôi nhận ra rằng tôi đã có hai cây riêng biệt. Có lẽ chúng đã có một lần được kết nối bởi một giả hành cũ đã chết.

I didn't have any wood chunks on hand, but I did have a big clam shell, which I decided to use as an impromptu mount. I used wire to attach the two little orchids to the shell, among some loosely packed live sphagnum moss. I'm pleased with how the final result looks.

Tôi không có bất kỳ miếng gỗ trên tay, nhưng tôi đã có một vỏ sò lớn - tôi quyết định sử dụng như là một sự ghép ngẫu hứng. Tôi đã sử dụng dây để giữ hai lan nhỏ vào vỏ sò, với một dớn mềm tươi ép một cách lỏng lẻo. Tôi hài lòng với kết quả cuối cùng trông như thế nào.

Theo mariasorchids.blogspot.com/2012/05/mounting-sophronitis-cernua.html​

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực

ảnh bạn NhatKhoa,hoalancaycanh
Khuyết điểm của những châu ghép gỗ này là :lâu ngày sợi kẽm mục,lan rớt chỏng gọng.Nếu dùng dây inox hoặc dây nhôm thì tốt hơn!(nhưng lại kẹt giá thành(inox),vì vậy làm để chơi thì ok)

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Trồng lan trên trái dừa,phần xơ,kết hợp với dây Trái tim.Phần dưới trái dừa,tạo chân đế có thể đứng vững trên bàn,trong nhà.Móc phía trên thiết kế bằng inox ko lo bị sét -mục-rớt

Các bạn cho biết xem cây lan này tên gì dùm nhé!

Bông màu vàng

Nhìn hình này ,anh CÙ có thể nhớ lại Topic " một phút chia sẽ"hiện nằm ở phần
Chỉ như vậy ,ko sử dụng than,dớn.Kết hợp với dây leo trang trí,một túi phân sử dụng cho vài tháng.Vì lo cho Bonsai nhiều nên việc chăm cho Lan ko chu toàn ,chỉ tưới cho em nó ngày 2 cử nước

dancayocap

Thành viên
Chú Thuận có biết ở đâu bán chậu dừa như vầy hoặc làm từ dừa ko Chú?
Xin trả lời trước nhé Bác Cù, chậu này có bán và bán tại một shop lan tại Califonia, Hoa Kỳ . Bạn nhabui làm một vé du lịch mua chậu luôn.

nhatbui

Thành viên
Xin trả lời trước nhé Bác Cù, chậu này có bán và bán tại một shop lan tại Califonia, Hoa Kỳ . Bạn nhabui làm một vé du lịch mua chậu luôn.
Dạ con tưởng ở Miền Tây có, hì hì, du lịch thì chắc chưa đủ khả năng nhưng xem và bắt chước thì có thể làm được vài chậu xấu xấu bằng dừa....vì quê Bụi là xứ dừa mà:p

hamy2013

Thành viên mới
cái chậu dừa này mình nghĩ chỉ để tham khảo thôi bạn ơi. trồng vào cái chậu đó chắc mỗi lần tưới là cây lan bơi được luôn đó. có mà trồng bán thủy canh may ra ổn

Tracdonglai

Thành viên
Dạ con tưởng ở Miền Tây có, hì hì, du lịch thì chắc chưa đủ khả năng nhưng xem và bắt chước thì có thể làm được vài chậu xấu xấu bằng dừa....vì quê Bụi là xứ dừa mà:p
Miền tây thiếu gì dừa hả bạn. lên chổ nào hay bán dừa mà mua sọ dừa về. đầu tư thêm một cái khoan nữa là làm thoải mái. một ngày chủ nhật có thể làm cả chục cái đó chứ.
==================================
còn bạn sứ dừa thì bạn trồng lan vào thân cây dừa chết đó. cưa khúc ra mà trồng. mình đã thử và xem ra lan rất khoái cái giá thể thân dừa này. lên rất mạnh, ra rễ thì thôi đừng hỏi. mập như cái chiếc đũa ăn cơm.

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Trying something new... / Thử nghiệm một cái gì đó mới ...

thuongchi trích từ orchidboard.com/community/beginner-discussion/65365-trying-something-new.html

longgym

Thành viên mới
bác thuongchi cho em hỏi cái chậu trong suốt là bằng kính ạ? chậu này mua hay bác tự làm ạ? em thấy treo ntn có vẻ dễ bị rơi quá ạ. hehe

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Re: Trả lời: Những mẫu chậu trồng Hoa Lan

bác thuongchi cho em hỏi cái chậu trong suốt là bằng kính ạ? chậu này mua hay bác tự làm ạ? em thấy treo ntn có vẻ dễ bị rơi quá ạ. hehe
Chào bạn,

Các ảnh trong bài, tôi trích từ 1 bài của 1 trang web nước ngoài (orchidboard.com/community/beginner-discussion/65365-trying-something-new.html) trồng thử nghiệm lan bán thủy canh với chất trồng là đá growstones và chậu là quả cầu thủy tinh. Bạn có thể tham khảo thêm link http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=68974&page=35, bài 345.

Cám ơn bạn đã quan tâm.