Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

vô ưu

Thành viên mới
Ko biết nên xưng hô thế nào đây...em/con/cháu...? Vì Blackrose86 còn quá trẻ so với các bậc đàn anh,cha chú đang thảo luận sôi nổi trong đề tài này.
Xuyên suốt mười mấy trang,Bl ko bỏ sót một bài viết nào. Bl chân thành cám ơn các anh,các chú,đb là chú Hưng và anh nhatrang77 đã khiến cho chủ đề "mở" hơn,xóa bỏ rào cản "mèo hỏi mèo sao cún lắm lông" .
Chẳng dám comment,vì biết mình đang lạc vào một không gian lạ lẫm mà quen thuộc. Ko dám comment vì đang mơ hồ,sợ làm mất đi tính chuyên sâu mà các anh/chú đang cố hướng tới với mục tiêu là tìm ra,định hướng,chuyên sâu cho một phong cách mà VN đang theo sau các nước có nền bonsai phát triển.
Từ khi bước chân vào lĩnh vực nghệ thuật này,BL ko có khái niệm làm cây theo phong cách nào,mà chỉ luôn tâm niệm một điều đơn giản: Làm cho cây đẹp và có hồn(cái hồn mà Bl nói đến là sự cuốn hút ánh mắt người xem,một cảm giác ko rõ ràng,kiểu như "tiếng sét ái tình" vậy).
Bl ko theo học bất kỳ một người thầy về bonsai nào,kể cả ông ngoại Bl-một người cũng khá thành công và là tấm gương của Bl trong lĩnh vực này. Ko phải vì tự cao,mà vì sợ sẽ bị tiêm nhiễm phần nào cái lối mòn đã có,khi đó khó mà có một cái nhìn thoáng hơn,mở hơn khi làm cây.
Kể cả làm cây bài,hay cây ko theo bài(trong đó có pctn mà ae đang thảo luận),bl ko bao giờ muốn nghĩ tới/hay nhốt cái cây mà mình tạo tác vào mấy cái tỷ lệ,thước đo,khuôn khổ,vì nghĩ nó sẽ làm cho tp trở nên khô khan-như một cục đất nặn. Tất nhiên có cây bl làm đc và chưa đc,nhưng bl nghĩ mình sẽ hơi cố chấp với lối suy nghĩ này.
Đây là một vài cảm nhận của riêng Bl thôi,xin lỗi vì đã làm loãng dòng thảo luận của mọi người.
Một lần nữa chân chành cám ơn tất cả đã cho Bl thêm nhiều cái nhìn ở các góc độ khác nhau để thấy rõ hơn hành trình tìm đến cái đẹp là vô tận!
Kiến thức quả thật là thứ chẳng bao giờ thừa, cách nghĩ về bonsai của anh cũng quá hay luôn đấy chứ anh... :)>-:)>-

vô ưu

Thành viên mới
Cảm ơn các bạn GioNui , Mrkhongbiet ,Vincentvo .
Tuy góp ý của các bạn vẫn nằm trong topic ,và chuyện này vốn được đề cập dang dở
ở phần trước . Tuy nhiên để các bạn khác đang theo dõi phần thí dụ xe hơi cho
cách đặt vấn đề :những điều tránh để cây bonsai dễ đạt PCTN chứ không phải
làm thế nào để cây bonsai đạt PCTN (GioNui) , mình đề nghị ,tạm để ba ý kiến của
3 bạn sang một bên . Khi chúng ta đồng nhất ,cùng hiều ,về cách xét cây bonsai PCTN
qua phương pháp loại trừ những cây không tự nhiên , chúng ta sẽ rà sét , tóm tắt lại từ đầu .

Khi phần tóm lược tới chuyện tán lá vòm cây , 3 vấn đề các bạn nêu sẽ đưa ra trở lại nếu cần .

Sẵn đây mình cũng cần đưa ra trước một ý niệm quan trọng (cũng từ ý của bạn Trungdunggialai):
Chúng ta nên chấp nhận ý niệm thường hằng cho vấn đề đặt ra .
Ý niệm thường hằng là gì . Đó là cách thức khoa học xử dụng để đi dần tới mục đích tìm kiếm .
Thường hằng dịch nôm na có nghĩa là : thường không đổi. Con số thường hằng là con số
chưa chính xác , nhưng được tạm dùng để giải quyết vấn đề một cá`ch khái quát .(Khó hiểu quá
phải không ? Mình cũng rất lấy làm khó hiểu , chả biết ngày xưa người ta nói cái gì khi dùng chữ này ).

Nhưng lấy thí dụ dưới đây bạn sẽ thấy con số thường hằng sẽ quá đơn giản .

Các bạn còn nhớ sô Pi đề tính diện tích hình tròn không ?
Nói vậy chứ mình cũng phải quay ra hỏi con cho chính xác là mình viết đúng .
Diện tích tất cả các vòng tròn = bán kính bình phương x số Pi (DT/tròn =BK x BK x số Pi )
Vòng lớn vòng nhỏ gì cũng xài số Pi =3,14 .Đúng không nào ? Thời chưa kiếm ra số Pi ,
người ta gọi đây là một ẩn số .

Rồi , có phải suốt thời Tiểu học , chúng ta xài trị số của Pi =3,14 ,cho mọi bài toán phải không ?
Lên Trung học , mức sai số cần thấp hơn , chúng ta được dạy xử dụng trị số của Pi = 3,1416
phải không nào ?

Thế có nghĩa là ở Tiểu học ,Pi là một số thường hằng với 2 số lẻ là đủ
Lớn lên chút , Trung học , số thường hằng Pi có 4 số lẻ .Pi=3,1416 .
Có thể những lớp cao hơn (mình đoán đại cho vui ) có thể người ta phải dùng Pi=3,141618 ,là 6 số lẻ

Nghĩa là com số Pi =3,14 được tạm coi như luôn luôn đúng để dùng cho hs Tiểu học( 2 số lẻ ).
Pi=3,1416 cho Hs trung học .4 số lẽ .
Pi=3,141618 cho Hs cần nhiều chính xác hơn (6 số lẻ )

Chú thiệt sự con số Pi vốn là phải có cả trăm số lẻ .

Vậy , ở mỗi giai đoạn học hỏi , [người ta tạm dùng một con số đúng ,không đổi khác nhau .

Tương tự , khởi đầu chúng ta cứ dùng 2, 3 điểm để loại trừ những cây bonsai không Pctn.Khi có thêm kinh nghiệm , chúng
ta sẽ từ từ tăng số điểm loại trừ . Có thế , những cây bonsai chưa bị loại trừ càng gần PCTN hơn .

Cũng để cho mình nhận được xác định rõ từ các bạn , mình đề nghi các bạn xác nhận
các bạn hiểu cách đặt vấn đề hiện tại của chúng ta về PCTN như thế nào ,các bạn trả lời
với một thí dụ ngắn gọn đính kèm .

Thí dụ các bạn có thể trả lời :

Tôi hiểu cách thức thế này : "Thay vì nói :thế nào là một xe đạp dành cho phụ nữ , có thể
đặt là :những xe đạp có sườn ngang , không có vè bánh xe thì không phải xe đạp phụ nữ .
Loai hết mấy xe này ra , chúng ta còn lại những xe phụ nữ .

Nếu có được hơn hai bạn đưa trả lời với ví dụ ,thiết nghĩ chúng ta có thể tiếp tục .
Quả đúng thật là " gừng càng già càng cay ", chú đã đưa ra những luận cứ ẩn dụ cực kì hay, khiến cho vấn đề luôn dễ hiểu và sáng tỏ tường tận.

Cảm ơn chú thật nhiều. ? ?

codaivenduong

Thành viên mới
Trả lời: Re: Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

Lại ... cây bonsai kìa ... mới tập chơi ... éo thấy ông nào vào chém cả.
"Cao nhân" bây chừ "nhân cao" lắm bác ui. Chỉ chém mấy hàng víp cở cây đa của anh cuội thui(mà hàng này cở tui chém cũng ra tuyệt phẩm)...phôi xấu, tầm thường cúi xuống bẩn tay lắm, không xứng tầm...nghệ thuật...vị nghệ nhân!

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Những kiến thức về bonsai phong cách tự nhiên

"Cao nhân" bây chừ "nhân cao" lắm bác ui. Chỉ chém mấy hàng víp cở cây đa của anh cuội thui(mà hàng này cở tui chém cũng ra tuyệt phẩm)...phôi xấu, tầm thường cúi xuống bẩn tay lắm, không xứng tầm...nghệ thuật...vị nghệ nhân!
Ồ cứ tưởng là có nghệ thuật vị nghệ thuật của cụ Hoài Thanh và nghệ thuật vị nhân sinh của cụ Hải Triều ... giờ lại có cả kiểu vị nhân củ nghệ ta... bonsai là nghệ thuật nên mai chiếu thủy xấu ế giờ đi buôn mai vàng ... thôi vị hàng chợ đi nhanh cho nó khỏe.

Tre Việt Nam

Thành viên
Một chủ đề vô cùng bổ ích.

Sau tháng 12 năm 2015, kéo dài đến 1 năm sau mới có người comment, ko biết có phải đợt diễn đàn gặp sự cố mất dữ liệu ko.

Chủ đề này chắc mất dữ liệu giai đoạn này nên "đọc sau thấy hình như chuyện còn dang dở", có ai copy đoạn mất xin vui lòng up lên cho anh em vào sau đọc cho hết kẻo hiểu chưa hết lại trách cha chú viết dang dở.

Xin cảm ơn tất cả các chú, các anh đã để lại cho hậu thế những kiến thức bổ ích.