Nhờ tư vấn tạo dáng phôi sanh mới mua

TrungDungHN

Thành viên
Kính nhờ các Bác trên diễn đàn vẽ giúp em phôi sanh mới mua. Em định lấy hình 2 làm mặt chính. thanks

lnvinh

Super Moderator
Chọn hình 2 chính xác đó em, có thể làm cây hồi mẫu tử chắc cũng hay hay.

honglong237

Thành viên tích cực
anh Trung ơi, cắt bỏ mấy cái rễ buông non tơ ở bên ngoài đi anh ạ . thêm nó vào làm cái cây mất giá trị đó ạ. phôi hay !

X.style

Thành viên tích cực
theo hình 1 e sẽ cắt bỏ 2 cái rễ to vắt chéo phần gốc đi ạ. theo hình 2 thì tại cành số 1 anh cắt hai cành thứ cấp bằng nhau quá, theo e nên tính lại độ cao thấp cho hai cành này, không nên để vết cắt hiện tại cao bằng nhau anh ạ. theo hình 3 thì trên thân chính có 1 cành ghép áp với thân, cành này nên cắt bỏ, chơi cành nhỏ phía dưới, đối diện sang bên kia thân chính đoạn trên lấy 1 cành nữa, sau đó lắc thân chính hồi lại rồi vẽ bóng cho các thân, tay anh ạ. chọn hình 1 làm mặt chính. e không vẽ nên chỉ phân tích bằng lời thôi, xin mạo muội!

TrungDungHN

Thành viên
Cám ơn các Bác đã quan tâm.
Anh Vinh ơi hôm nào rảnh vẽ giúp em nhé (cho em hình 2 làm mặt chính nhé). Em chọn h2 vì rễ đẹp tự nhiên và dễ tạo chiều sâu cho cây khi tạo dáng cây sau này.
Em cũng định cắt mấy cái rễ không hợp lý như các Bác nói nhưng để khi nào cây tương đối khỏe đã.
Thân

TrungDungHN

Thành viên
Đây là hình ảnh phôi sanh của em sau khi trồng một tháng. Mong nhận được sự góp ý của mọi người. Thân.

TrungDungHN

Thành viên
Ah! Bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi. Giai đoạn này mình có nên tỉa những mầm không cần thiết để cây tập trung nuôi những mầm còn lại không, hay là cứ để cây mọc xổng để rễ cây thật khỏe đã. Thú thực đây là lần đầu em nuôi một cây phôi cấp 1 như thế này.
Thanks.

Kihieulam

Thành viên tích cực
Ah! Bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi. Giai đoạn này mình có nên tỉa những mầm không cần thiết để cây tập trung nuôi những mầm còn lại không, hay là cứ để cây mọc xổng để rễ cây thật khỏe đã. Thú thực đây là lần đầu em nuôi một cây phôi cấp 1 như thế này.
Thanks.
Cú để dưng anh Dũng ơi, nuôi cho tốt bum lên đừng cắt tỉa gì vội cho các thẹo mau lành, trưa mai em sẽ vẽ giúp anh một phương án nhé,

honglong237

Thành viên tích cực
Cú để dưng anh Dũng ơi, nuôi cho tốt bum lên đừng cắt tỉa gì vội cho các thẹo máy lành, trưa mai em sẽ vẽ giúp anh một phương án nhé,
anh KHL thích vẽ nhỉ :) cây này hình như có bản thảo rồi thì phải anh ạ .

cây mới phát mầm không nên cắt , Tại sao vây ?

sẽ có rất nhiều ý kiến về hiện tượng không nên cắt này và ý kiến mà HL tự cảm thấy nó thực tế và khá chính xác là :

Ở giai đoạn này cây vừa dồn sức để phun mầm và ra rễ . 1 sâu xa điều nhỏ mà mọi ngườ ít chú ý đó là số lượng mầm nhỏ đó tương ứng với phần lớn số rễ nhỏ mới ra, mỗi mầm đó tương ứng với 1 hoặc 1 vài rễ nhỏ bên dưới nó góp phần và việc kép kín quá trình trao đổi chất của cây . nếu ta dọn bỏ mầm nhỏ ngay từ bây giờ thì chính những chiếc tơ chưa đủ già đang góp phần cân bằng trao đổi chất với cái mầm bị bỏ sẽ cũng bị thui và chết . Tất nhiên với cây sanh thì rất khó có thể chết cây nhưng sức khỏe của cây sẽ bị ảnh hưởng rất lớn anh ạ. khiến cây phát triển chậm đi rất nhiều vì mất đi 1 lượng rễ tơ đáng kể .

Kihieulam

Thành viên tích cực
ka ka, vẽ là niềm đam mê từ thủa nhỏ của anh đó em, vừa trợ giúp anh em, vừa được thoả mãn niềm vui nho nhỏ khi được vẽ, Khihieulam rất vui khi được trợ giúp anh em,

TrungDungHN

Thành viên
Chân thành cảm ơn Khôi và bạn honglong237 nhé.
Mình cũng có phương án cho cây này rồi, nhưng cũng nhờ Khôi vẽ thêm cho mình phương án của Khôi để tham khảo nhé.
Sáng thứ 7 tuần này nếu không có việc gì đột suất mình đến nhà Khôi chơi nhé.
Thân.

Kihieulam

Thành viên tích cực
OK anh, thứ 7 sáng em ở nhà nhưng chiều lại có việc, nếu anh đến sớm được thì tốt, anh em có nhiều thời gian hơn, nếu không để hẳn sang chủ nhật cho rộng thời gian anh ạ, chủ nhật em sẽ ở nhà đón anh :-bd,