Nhờ tư vấn Dendrobium sau khi ra hoa (Hình ảnh)

katale

Thành viên mới
Em có trồng mấy chậu lan Dendrobium công nghiệp. Không biết em trồng sao mà mỗi lần có chồi mới là thân phát triển cây khá to và mập mạp rồi mới ra hoa, mỗi lần ra hoa là mỗi thân ra 2-3-4-5 cành luôn một lúc.

1. Cho em hỏi là mỗi thân cây thông thường ra bao nhiêu cành hoa là cắt bỏ thân được ạ? Ví dụ mỗi thân ra cùng lúc 2-3-4 cành như trên thì khi tàn mình còn giữ thân đó lại nữa không? Hay là cắt bỏ luôn để cho nó lên mầm mới ?

2. Em có nên cắt bỏ các thân (hình 1) không ?

3. Sau khi ra 3-4 cành hoa, thân cây mập mạp (hình 2) có nên cắt bỏ luôn không ạ ?

Last edited:

culanluasg

Super Moderator
nghe cứ như giỡn chơi ,tuy nhiên mình cũng trả lời ,ít ai cắt cây cũ trừ khi tách chiết ,cây mới khỏe mạnh cũng không ai nỡ trừ khi tách chiết ,hoa sau khi nở tàn thì cắt sát cuống hoa chừa lại 2 cm

ductai

Thành viên mới
Mạn phép bạn Katale cho mình hỏi bác Cù luôn: Chắc bạn ấy cũng gặp phải vấn đề như của em: muốn có 1 chậu Den thật nhiều thân bông cùng lúc.Nhưng trong chậu có thân đã hết hoa, có thân thì tự rụng lá, có thân con đang phát....Nói chung như bác Cù nói bên Cat: nuôi Cat dễ hơn Den ở điểm này?Phải không ạ?

katale

Thành viên mới
Em cám ơn bác đã trả lời.
Nhưng đúng là em chỉ biết bón phân nước và tưới hàng ngày, còn cây nó lớn hay ra hoa sao thì kệ nó, em ko can thiệp đựoc mà.
Em chỉ trồng chơi thôi, chỉ thấy thân r hoa rồi, nó già dần rồi rụng lá, ko biết có ra hoa nữa không, nếu không thì sao không cắt đi để cái thân chả có lá làm gì. :)

Mong các bác tư vấn tiếp ạ :)

culanluasg

Super Moderator
Em cám ơn bác đã trả lời.
Nhưng đúng là em chỉ biết bón phân nước và tưới hàng ngày, còn cây nó lớn hay ra hoa sao thì kệ nó, em ko can thiệp đựoc mà.
Em chỉ trồng chơi thôi, chỉ thấy thân r hoa rồi, nó già dần rồi rụng lá, ko biết có ra hoa nữa không, nếu không thì sao không cắt đi để cái thân chả có lá làm gì. :)

Mong các bác tư vấn tiếp ạ :)
vấn đề là khi cắt có thể cây sẽ đẹp hơn,tuy nhiên sẽ để lại vết cắt lớn xấu và dễ nhiễm bệnh,thân có hoa vừa xong thường là thân đẹp nhất ,bạn đòi cắt đi mình cũng không biết nói sao ,trừ thân đã quá già cũ ,bạn có thể tách lấy ba giả hành trồng riêng chờ ra giả hành mới

culanluasg

Super Moderator
Mạn phép bạn Katale cho mình hỏi bác Cù luôn: Chắc bạn ấy cũng gặp phải vấn đề như của em: muốn có 1 chậu Den thật nhiều thân bông cùng lúc.Nhưng trong chậu có thân đã hết hoa, có thân thì tự rụng lá, có thân con đang phát....Nói chung như bác Cù nói bên Cat: nuôi Cat dễ hơn Den ở điểm này?Phải không ạ?
không cattleya nếu không chăm sóc kĩ càng ,vẫn có thể như Den ,rụng lá ,nhăn giả hành ,nói chung mỗi cái có cái khó riêng,cattleya hoa to đẹp nhưng đa số một năm chỉ một mùa hoa ,khác dendrobium