Nhờ Chú Thuận Giúp Đỡ...

huongtrakts4u

Thành viên mới
Chào chú Thuận! Cháu đang tập tành sưu tập lan Cat có vần đề nhờ chú Giúp đỡ.
- Theo dõi trên DĐ cháu thấy có một số loại cây Cattleya có tên như là A22, 531, ... số đó là như thế nào chú, tên nó là như thế hay sao!?
- 2 là con nghe nói là Cattleya loại 1 lá thì là hoa to hơn loại 2 lá ko biết có đúng ko!?
P/S: Sáng này đi Trà Vinh trên đường về chạy ngang qua chỗ bán lan ( chú TƯ QUỜN) thấy có chậu Cattleya đẹp quá nên gé vào, và cuối cùng quyết định rước về (100k - ko biết có đắc ko nữa) chú Tư nói là cây Tướng Quân mà sao con thấy nó ko giống với cây Tướng Quân trên bài chú đăng lắm! Chú Tư có nhắc đến Bác Thuận nữa mà ko biết có phải chú ko!? Hihi mong được sự giúp đỡ (con cũng ở Trà Vinh):):bz:-*:)

culanluasg

Super Moderator
chào bạn ,mã số trên có là do khi đài loan nhập cây vào Việt Nam họ đánh dấu cho mỗi dòng lai bên đó ,từ mã số chúng ta có thể biết cây bố mẹ,bạn mua cây chổ anh Tư quờn ,đúng là cây tướng quân nhưng cây đó kỳ này nở bị dị tật,nên không nhìn ra nhưng cây đó rất đẹp vì là dòng tướng đời cũ ,,nở lần sau sẽ rất đẹp giá đó tốt lắm ,mình tính mua chơi nhưnh chật quá nên không mua nữa,sáng thứ bảy và chủ nhật mình đều uống cafe ở hội sinh vật cảnh đường số 5 ,ngang sân quần vợt có rảnh ghé uống cafe lan chơi,đúng là mình đó
cattleya một lá hoa to hơn hai lá thì chưa hẳn tùy theo dòng lai của bố mẹ,cây một lá thỉnh thoảng cũng có ra hai lá và ngược lại

DOTHANH85

Thành viên
Nhân đây cháu muốn hỏi chú là mấy chậu lan cat của cháu bắt đầu thấy có lưỡi gà, trong thời gian này nên sử dụng loại kích thích nào thì hợp ạ. Cho cháu hình luôn nha. Cảm ơn chú nhìu