Nhờ các bậc tiền bối tư vấn cho em phá thế gốc sanh đá này cái!

manhhuyht1977

Thành viên mới
:DEm mới khai thác được gốc phôi sanh đá này về mà chưa biết làm thế nào nhờ các bậc tiền bối vẽ cho vài đường cơ bản để em làm theo! em xin cảm ơn!

Cây mới về cộng với trình độ khai thác còn kém nên không được đẹp lắm nhưng các bệ gốc của nó em ủ cát mất rồi hoành tráng lắm:D

sieuquayhg

Thành viên
Úi, những gốc sanh cổ thụ mà bác chặt em nó thế này thì cũng còn lâu mới mọc cành tương xứng được. Em khuyên bác nên để vài tháng, một năm nữa để cây mọc ổn định và ra nhánh thật khỏe rồi tính tiếp. Cây này nếu vẽ ra thì cũng uổng công thôi bác ạh

trinhvantu

Thành viên
ko thấy nẩy mầm thì ghép cành vào thôi ko sao , sẹo to cũng ko sao chăm tốt lấy rễ cành ghép phủ lên vết sẹo , vài năm là ok .

manhhuyht1977

Thành viên mới
Trả lời: Nhờ các bậc tiền bối tư vấn

cảm ơn các bác vì là chụp bằng DT nên ảnh hơi mờ . cây này em khai thác ở trên núi lúc đầu cũng định để nhiều cành chút nhưng vì khó di chuyển vì nó nặng quá bệ gốc to 6 người khiêng ko nổi nên phải chặt vậy bác à! cây này vẫn đâm mầm được mà bác ơi !

Đây có 2 kiểu này nhìn rõ hơn chút nhờ các bác tư vấn giúp cái cành to mà bị chặt làm cách nào cho nó có vẻ thẩm mỹ hơn chút vậy nhỉ! Cảm ơn các bác đã ghé xem!:D