Nhờ các anh chị trị giùm em " sâu đục thân cây xoài ".

huanpv

Thành viên
Em có cây Xoài bị sâu đục thân, mà không biết dùng thuốc và cách gì để trị nó ... Nhờ các Anh/chị có kinh nghiệm trị Sâu đục thân chỉ giúp em cách trị hiệu quả, đơn giản ạ. Chân thành cám ơn!

hero007

Thành viên tích cực
Trả lời: Nhờ các anh chị trị giùm em " sâu đục thân cây xoài ".

Nhét bông có tấm thúôc vào mấy lỗ sâu thử xem anh,trên em có 1 phương pháp(khuyến cáo không nên dùng) là tưới ướt mấy cái lố sâu sau đó dùng điện chích!:D

nhà_vườn

Thành viên

nếu thấy được lỗ của sâu đục thân, bạn nên dùng ông chích ý tế bom thuốc trừ sâu vào lỗ để sâu chết là ok rồi

huanpv

Thành viên

Nhét bông có tấm thúôc vào mấy lỗ sâu thử xem anh,trên em có 1 phương pháp(khuyến cáo không nên dùng) là tưới ướt mấy cái lố sâu sau đó dùng điện chích!:D
nếu thấy được lỗ của sâu đục thân, bạn nên dùng ông chích ý tế bom thuốc trừ sâu vào lỗ để sâu chết là ok rồi
Cảm ơn 2 Bác! Em cũng đục vỏ cây và bắt được 1 con to vật vã, nhưng thấy đường đi của nó bị bít hết lại rồi.
- Theo 2 Bác thì phải tìm được lỗ ở điểm cao nhất cho thuốc chảy xuống ah?
Xin các Bác có cách nào khác không ah.:emoticon-coffee:

bạn chủ topic thay cái avatar nhé.bạn đọc lại nội quy dùng ảnh đại diện trên diễn đàn đi.

huanpv

Thành viên
Re: Trả lời: Nhờ các anh chị trị giùm em " sâu đục thân cây xoài ".

bạn chủ topic thay cái avatar nhé.bạn đọc lại nội quy dùng ảnh đại diện trên diễn đàn đi.
Ok Anh Tân. Chờ em chụp hình con gái lên thay avatar ha. b-(

huanpv

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Nhờ các anh chị trị giùm em " sâu đục thân cây xoài ".

Ok Anh Tân. Chờ em chụp hình con gái lên thay avatar ha. b-(
Báo cáo Anh Tân!
- Em đã thay đổi Avatar
- Cháu nó 2 tuổi hơn, Bác nhắm có thể làm SUI với Em được không??? b-(

xuantruong2012

Thành viên

cứ đầu hè trở ra là xuất hiện laoi sâu đục vỏ trên 1 số laọi cây:xoài,mít,gạo hoa đỏ...cách tốt nhất là phát hiện sớm khoét vỏ ra bắt đi là ok thui mà.nếu để lâu dài nó sẽ ảnh hưởng tới cây,lặng nữa là cây sẽ chết

huanpv

Thành viên

cứ đầu hè trở ra là xuất hiện laoi sâu đục vỏ trên 1 số laọi cây:xoài,mít,gạo hoa đỏ...cách tốt nhất là phát hiện sớm khoét vỏ ra bắt đi là ok thui mà.nếu để lâu dài nó sẽ ảnh hưởng tới cây,lặng nữa là cây sẽ chết
Cám ơn Bác đồng hương nhé!
Nó đục tùm lum, em thì chỉ có buổi tối mới có mặt ở nhà nên công tác đục theo nó hơi khó khăn. Hôm qua tranh thủ 10' buổi trưa bắt được 2 con to vật vã, cũng vì cao quá nên em hỏi xem có cách nào khác mà không phải vừa trèo vừa đục ... mệt lắm! Em rút kinh nghiệm việc này rồi.

Trả lời: Re: Trả lời: Nhờ các anh chị trị giùm em " sâu đục thân cây xoài ".

Báo cáo Anh Tân!
- Em đã thay đổi Avatar
- Cháu nó 2 tuổi hơn, Bác nhắm có thể làm SUI với Em được không??? b-(
he he nhóc nhà Tân gần 3t rồi.có vẻ hợp đấy :D:D
về cây xoài theo Tân nghĩ anh nếu bắt dc thì bắt hết còn không phát hiện dc lỗ nào mua furadan hay basudin về pha nước rồi bơm vào.kết hợp với bón gốc xoài.vì nó là thuốc lưu dẫn nên có thể diệt sâu đục thân
chú ý: loại này cực độc tránh tiếp xúc trực tiếp.nên đào lỗ rồi chôn thuốc xung quanh gốc + với tưới nước cho cây hút nước kèm thuốc.( nhà có con nhỏ hay người thân cần cách ly chỗ chôn thuốc quanh gốc cây khoảng 15-20 ngày.)
nên cẩn thận với trẻ nhỏ!!!!

huanpv

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Nhờ các anh chị trị giùm em " sâu đục thân cây xoài ".

he he nhóc nhà Tân gần 3t rồi.có vẻ hợp đấy :D:D
về cây xoài theo Tân nghĩ anh nếu bắt dc thì bắt hết còn không phát hiện dc lỗ nào mua furadan hay basudin về pha nước rồi bơm vào.kết hợp với bón gốc xoài.vì nó là thuốc lưu dẫn nên có thể diệt sâu đục thân
chú ý: loại này cực độc tránh tiếp xúc trực tiếp.nên đào lỗ rồi chôn thuốc xung quanh gốc + với tưới nước cho cây hút nước kèm thuốc.( nhà có con nhỏ hay người thân cần cách ly chỗ chôn thuốc quanh gốc cây khoảng 15-20 ngày.)
nên cẩn thận với trẻ nhỏ!!!!
Cảm ơn Bác nhé!
Cháu nó là đầu lòng (2 tuổi 6 tháng), đanh đá lắm cơ ạ! Bằng tuổi là nằm duỗi mà ăn đấy ạ.
- Vụ cây Xoài chắc không dám rắc thuốc rồi, nguy hiểm quá mà. Chịu khó đục lỗ thôi... Cảm ơn Bác!