Nhờ anh Vinh, kentiendung và anh em giúp đỡ

sieuquay

Thành viên mới
Em mới tập chơi, và đang tìm hiểu về các giống cây nhiều ưu điểm. Có mấy cây này định mua chơi không biết như nào nên hỏi ý kiến anh Vinh, bác kenhtiendung và các anh em xin giúp giúm.

Mấy cây này người bán nói là Kim Thanh Mai, có nguồn gốc ở An Giang:

Vui lòng cho em hỏi:
- Loại cây trên có đúng như lời người bán không? Và giá trị như thế nào?
- Có phù hợp với khí hậu miền Bắc hay không?
- Nếu không phải thì nó là giống gì? và giá bao nhiêu thì mua được ạ?

Cảm ơn các anh và chúc mọi người những ngày cuối tuần vui vẻ.

sieuquay

Thành viên mới
Bạn hiền mới tập chơi lại chọn đúng loại cây "Khoai" quá :(
''Khoai'' là sao vậy bạn? Là giống như kiểu ''củ chuối'' ấy ạ? Hì hì, mình mới tập chơi nên còn gà mà, bạn có kinh nghiệm loại này tư vấn giúp mình với, cảm ơn nhé.

lnvinh

Super Moderator
3 cây trên đúng là thanh mai đó em, hơi khó sống vào mùa lạnh ở miề Bắc, tuy nhiên 1 số anh em nuôi cây thành phẩm chị khó ủ trấu và mang vào mang ra cây vẫn sống. Giá thì thấy hợp nhãn và hợp túi là mua được em .

sieuquay

Thành viên mới
3 cây trên đúng là thanh mai đó em, hơi khó sống vào mùa lạnh ở miề Bắc, tuy nhiên 1 số anh em nuôi cây thành phẩm chị khó ủ trấu và mang vào mang ra cây vẫn sống. Giá thì thấy hợp nhãn và hợp túi là mua được em .
Cảm ơn anh đã quá bộ ghé thăm và giúp đỡ em.
Thật ra mấy cây này em đã mua rồi, hiện phát triển cũng tạm ổn nhưng vẫn lo vì chưa hiểu về nó.
Em đọc trên diễn đàn thấy có 2 loại Thanh Mai và Kim Thanh Mai và thấy khó phân biệt quá.
Vậy là thông tin của cây chưa đúng hả anh? Như anh Vinh tư vấn thì cây này là giống Thanh Mai mà họ nói giống cây là Kim Thanh Mai An Giang . Anh có cách nào giúp em phân biệt được 2 loại này không anh?
Một lần nữa cảm ơn anh rất nhiều.

nguyenvanlam

Thành viên
KTM lá nhỏ hơn, mắt lá dày khít hơn, thân cây cỡ đó sẽ nổi nhiều u cục và chi dăm mọc ra từ thân rất nhìu. Mình chỉ biết vậy.

kenhtiendung

Thành viên
Các cây này là ktm có dáng thế cũng khá,bạn tham khảo nhiều hình để tạo dáng thế cây để chơi.

Miền bắc hiện nay mình bán cũng nhiều anh em chơi cũng chưa có vấn đề gì, bạn cứ chơi thử vài cây để hiểu về sinh lý cây rồi hả chơi cây đẳng hơn.

Giá bạn cứ thương lượng, mình khg tư vấn vấn đề này với bạn

Chúc bạn tự tin chơi và vui nhé

vitnuong

Thành viên tích cực
"Khoai" ở đây ý mình như anh Vinh nói. Theo mình cứ thấy đài báo Đêm dưới 15 độ là bê vào trong nhà cho chắc, sáng lại bê ra :D
==================================
Không biết có áp dụng được với cây Mai không nhưng trước mùa đông nên bón phân có hàm lượng K cao để nó chịu lạnh tốt hơn. Mình chỉ trồng 1 cây Mai lá lớn nó khỏe như trâu ấy nên chịu lạnh tốt lắm