Nhờ AE cứu dùm cây mai bị đen nụ.

ngthanhvan

Thành viên
Cây mai nhà em bổng dưng nụ của nó bị khô và hư hết, một số cành nhỏ cũng khô luôn. Ai biết bệnh em nó cứu dùm em. Thanks. Hình nó đây:

supeo

Thành viên
nụ khô có 3 thứ lận a, một vài cành có kèm theo khô nhánh là do nấm, mua anvil xịt ngừa lây các nhánh khác. thứ 2 do xịt thuốc, phân bón lá nhiều, sương muối thì xịt nước lên toàn bộ cây mỗi sáng là được thôi a, thứ nữa là do cây suy, cành ốm, lá nhỏ, vàng, cây có nụ nhưng sau khi lặt nó loại bỏ dần, thua. kaka. a xem kỹ cây của mình là ok.

ngthanhvan

Thành viên
nụ khô có 3 thứ lận a, một vài cành có kèm theo khô nhánh là do nấm, mua anvil xịt ngừa lây các nhánh khác. thứ 2 do xịt thuốc, phân bón lá nhiều, sương muối thì xịt nước lên toàn bộ cây mỗi sáng là được thôi a, thứ nữa là do cây suy, cành ốm, lá nhỏ, vàng, cây có nụ nhưng sau khi lặt nó loại bỏ dần, thua. kaka. a xem kỹ cây của mình là ok.
Cây cành lá phát triển tốt. ko phun phân bón lá. mỗi sáng đều xịt nước rửa nụ nên ko phải sương muối. Có thể là do nấm nhưng ko biết nấm gì đây.

quangtuanqnbs

Thành viên
TỚI mùa thay lá trổ bông. Cây yếu nên bị vậy. Sợ cây chết thì cắt hết bông, để lá non ra bình thường, sang năm chăm phân tốt hơn là đc

Vanthanh govap

Thành viên mới
bị đen nụ kiểu này vườn mai nào cũng có. do quá trình mình chăm sóc mai, cho ăn phân ko đúng dinh dưỡng từng giai đoạn.
sau chơi tết cho ăn phân 1 lần npk 10-10-30 + b1 tưới dưới góc. 10 ngày sau cắt tỉa cành
từ tháng 2=>5 âm cho phân npk 30-10-10 + b1. 1 tuần lần. mỗi tháng bổ sung thêm npk 10-10-30 + b1
từ tháng 5 =>đầu tháng 9 cho phân npk 10-60-10 + b1 tuần lần. mỗi tháng bổ sung thêm amino Fe lần.
từ tháng 9 =>đầu tháng 10 cho phân npk 20-20-20 + b1 tuần lần. mỗi tháng bổ sung thêm amino Fe lần
từ tháng 10 => cho đến lúc lặt lá cho phân npk 13-0-46 + b1 tuần lần. 1g/ lit.mỗi tháng bổ sung thêm amino bo lần( lặt lá xong ko cho cây mai ăn phân j hết. xịt thuốc trừ sâu sau khi lặt lá, phòng trừ sâu ăn bông)
chú ý: toàn bộ phân điều pha nước tưới dưới góc, theo liều ghi trên bao bì)
hàng tháng nên bổ sung kích thích ra rễ. và các loại nấm bệnh, tùy thổ nhưởng từng vùng
chúc bạn thành công

ngthanhvan

Thành viên
Cay mai này bị đen nụ mất 1/2 cây. Bây giờ xử lí làm sao để các nụ còn lại khỏi đen. Ko thì ko có hoa chơi tết. hic hic.

luuvietvu

Thành viên
xuống lá là phun trừ các loại sau, rẹp ngay, rồi từ từ chờ, ( không phun thì địch nó phá, tết chả có hoa đẹp) tưới thêm bánh dầu cho hoa nó thơm.

nnaakkkk

Thành viên
Vừa bán mai vừa quang cáo phân ,,,,,,,,, khg phải ở nhà bác khg đâu , hắn nhảy lung tung ở các nhà khác nửa kìa