Nhật ký BONSAIMIENNAM

duyennghe

Thành viên
NHẬT KÝ BONSAIMIENNAM - nơi chia sẻ quá trình - giâm cành - chiết - ghép - phát triển - hình thành và cắt tỉa bonsai cũng như các kỹ thuật chăm sóc bonsai theo cách riêng của mình. Rất mong anh em diển đàn chia sẻ góp ý thêm để topic có nghĩa hơn nhé.

Khởi đầu bài viết xin chia sẻ quá trình phát triển và hình thành cây bonsai linh sam siêu rí tân phú

Giâm cành cách đây khoảng 1.5 năm

Giâm siêu rí tân phú sống 100% ai cần tư vấn thì mình sẻ viết bài về cách giâm này nhé.

Sau khi giâm khỏe trồng vào chậu cao vì ý định là làm thành cây bonsai dáng đỗ (hình chụp cách đây khoảng 1.2 năm)

ít thời gian sau nữa

Cây siêu rí tân phú nếu đã phát thì cây rất mau lớn (hình chụp cách đây khoảng 4 tháng

Cắt tỉa sơ bộ (hình chụp cách đây 3 tháng)

Thay chậu nhỏ và uốn thân xíu nữa, cây xíu rí tân phú nếu thay chậu không đúng cách rất dể bị chết các bạn nên cẩn thật nhé (hình chụp cách đây khoảng 1 tháng)

Và đẹm đặt lên bàn làm việc (hình chụp bằng đt nên hơi kém mọi người thông cảm nhé)

Đợt giâm cành ấy cũng tuyển thêm được vài cây ưng ý chia sẻ thêm anh em diển đàn nhé
Em đang thử phương pháp làm thân cây to lên thấy cũng hiệu quả sẻ chia sẻ cả nhà sau ạ

Cảm ơn anh em đã xem tin

BVDung

Thành viên tích cực
cho mình xin ít cành mà bạn cắ đi và xin luôn cả kỹ thuật dâm nữa bạn nghệ ơi

cnttk2005

Thành viên Mua Bán
Quá hay, sau 1,5 năm có cây chơi là quá ngon rồi. Tiếc là khg có cây giống nào để giâm cành.
Thank bạn đã chia sẽ

chinhtv1970

Thành viên
Mình có 2 cây linh sam siêu rí Tân phú nuôi được 1,5 năm, cắt cành giâm 2 lần rồi không sống được, thôi thì đợi cành cành lớn rồi chiết cũng không xong (do rễ còn ít đã cắt nên trồng không sống). Vừa rồi ghép vào cây lá trung cũng không dính.
Rất mong bạn chia sẻ kinh nghiệm giâm cành - chiết - ghép của cây này.
Cảm ơn trước nhé!!!!

duyennghe

Thành viên
cho mình xin ít cành mà bạn cắ đi và xin luôn cả kỹ thuật dâm nữa bạn nghệ ơi
Nhánh tỉa thì em nhiều lắm anh ạ. Để em chụp vài ảnh chia sẻ kỷ thuật giâm cành, anh góp ý thêm nhé
==================================
Quá hay, sau 1,5 năm có cây chơi là quá ngon rồi. Tiếc là khg có cây giống nào để giâm cành.
Thank bạn đã chia sẽ
Giờ thì giống này cũng khá mềm mà bạn, thấy mọi người vẫn bán trên diển đàn và facebook khá nhiều, chừng 150 ngàn/ cây cũng tàm tạm rồi đó bạn

Cây linh sam đổ này cao quá làm phải bắt thang mọi người ạ

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Bác chủ chia sẻ cách giâm cành và làm thân nhanh lớn đi bác.
Mong tin từ bác, cảm ơn bác nhiều!

duyennghe

Thành viên
Ghép siêu rí tân phú,
Ghép 7 chồi sống đủ 7

cây trước khi ghép

Cây sau khi ghép để vào nơi thoáng mát (tránh ánh nắng trực tiếp)

Cây ghép khoảng 1 tuần, nhánh ghép bắt đầu đâm chòi ta tiến hành cắt bịt một lỗ nhỏ cho không khí lọt vào, đừng vội cắt hết bịt và đem ra nắng nhé

Cây ghép khoảng hơn 2 tuần thì gỡ bọt nilon ra được, lưu ý chưa để ngoài nắng trực tiếp và chưa tháo dây ghép nhé

Cây sau hơn 2 tuần thì tập dần với nắng và đẹp cây ra ngoài, hiện tại cây đã sung để chụp hình gửi anh em xem nhé.

tuananhpc

Thành viên
mình được biết siêu rí tân phú chỉ phù hợp khi ghép với cây Sống Hinh còn các loại LS khi ghép 1 thời gian sau sẽ bỏ chi, vậy bạn ghép siêu rí tân phú vs cây LS giống gì vậy bạn? bạn nghĩ sao về việc này

duyennghe

Thành viên
mình được biết siêu rí tân phú chỉ phù hợp khi ghép với cây Sống Hinh còn các loại LS khi ghép 1 thời gian sau sẽ bỏ chi, vậy bạn ghép siêu rí tân phú vs cây LS giống gì vậy bạn? bạn nghĩ sao về việc này
Mình ghép siêu rí tân phú với cây ninh thuận nhé, bỏ chi hay không là do chế độ chăm sóc cây nữa anh. cây sông hinh rin nếu nuôi không khéo vẫn bỏ chi nhé. Em ghép thì thấy sống tốt đó anh.

duyennghe

Thành viên
Chia sẻ video ghép siêu rí tân phú vào phôi lính sam ninh thuận
+ YouTube Video

==================================
Xem video tại youtube nhé.
https://www.youtube.com/watch?v=HDCSXw6Gp0U

MOD ơi sao mình sao mục này em không sửa được bài viết vậy nè, vì viết bài thấy sai chính tả mà sửa không được. MOD xem lại dùm em nhé. Cảm ơn các MOD