Nhận dạng cây hoa cattleya mã số 40,074,351

culanluasg

Super Moderator
hôm nay cũng như mọi ngày Cù lại đặt cục gạch viết cách nhận diện những cây lan mã số 40,074 và 351 hàng nhập Xứ Đài Loan lúc xưa cho các bạn mới yêu cattleya
ngày nay tìm một cây có hoa đẹp,đạt,đúng tên thật không phải dễ dàng ,chính bản thân Cù cũng nhiều lần bị xí gạt bởi những em hồn Trương ba da hàng thịt đầy dẫy như ngày nay,thậm chí có khi mua hàng ở một vườn lan hẻo lánh cũng bị xí gạt ,tức tối âm thầm luyện công ,móc ruột chia sẻ với các bạn yêu cattleya ,khỏi phải mang bệnh tức như Cù ....!!!

culanluasg

Super Moderator
thật ra nhìn lá đoán mã số khả năng trật rất cao có khi đến 90 %,tuy nhiên nếu nhìn đươc cái hoa đang nở thì đoán đúng tên cúng cơm mã số dòng 40 cũng không phải khó khăn ,xác xuất trật ít hơn nhiều ,đặc biệt là cái lưỡi

culanluasg

Super Moderator
vài ảnh cây 40
các bạn chú ý cái lưỡi nhé
dù màu sắc có khác nhau nhưng kết cấu ,hoa văn ,hình dáng của chúng khá tương đồng

cây của bác nhaquechoilan,dlr

culanluasg

Super Moderator
các bạn chú ý dù màu sắc khá khác nhau nhưng form hoa bốn mươi khá tương đồng ,nhất là cái lưỡi ,phía trên hơi phình tròn và thon dần và chót lưỡi ,với những cây màu lưỡi đỏ hay có viền vàng rìa ,trong lưỡi gần trụ nhụy hay có những sọc rõ chạy ra ,lá cây 40 ,bản lá hay to hơi vặn và dầy ....

DOVANDINH

Thành viên
Bác Cù cho em hỏi thế Cat mã số 40 và 074 là hàng tem à ? ( bác thông cảm nhé em mới tìm hiểu về Cát nên vẫn chưa phân biệt được, hihhi )