Nhất Chi Mai,vẻ đẹp khiêm nhường mà cốt cách,chí khí người quân tử.

haibien

Quản Lý Viên
Trả lời: Nhất Chi Mai,vẻ đẹp khiêm nhường mà cốt cách,chí khí người quân tử.

_ Các Fan diễn đàn đừng nghĩ bậy, đây chỉ là tranh luận và biện luận làm sáng tỏ một vấn đề, đó là " nhất chi mai "
_ Và cần nhiều thông tin hơn nữa.
Thôi bác tự đi tìm đi ạ,em chịu rồi,chịu luôn cả bác .
Nếu có thể thì nhờ bạn haibien tìm xem tên khoa học của loài mai này để chúng ta có cơ sở dể nhận biết nhen. Đây là 1 loài hoa đẹp và hình như anh em ngoài đó còn chơi cả dáng cây. Tôi nhớ tieungaogiangho có giới thiệu 1 cây nhất chi mai của anh bạn ở làng gốm Bát Tràng dáng văn nhân rất đẹp.
Dạ vâng,cây mai này ngoài bắc vẫn trồng châu và làm cây dáng thế.

Cây thác đổ này nhà em có tuổi đời trên 10 năm rồi.
Những thế cổ như lão mai,lão mai sanh quí tử,văn nhân...có lẽ đều bắt nguồn từ cây chi mai.Cây có truyền thống nghìn năm,đã đc ko biết bao nhiêu tao nhân mặc khách đất Thăng Long - Hà Nội từ xưa đến nay ngữong mộ,tạo dáng,bày chơi trong nhà mỗi dịp xuân về vậy mà lại còn có người nghi ngờ về tên gọi,nguồn gốc của nó.
Thật quá hồ đồ.

Chú Minh - Số 3 tổ 9 ngõ 155 Đường Nguyễn Khang - Yên Hoà 0983275253

sonlamtn

Thành viên

Cảm ơn ban haibien đã cho anh em được thưởng thức những bức ảnh thật đẹp. Mình đã xem những tranh luận của AE trên DD. mình xin phép góp thêm vài ý, có gì không phải xin mọi người lượng thứ.
Theo mình được biết cây này có tên là Chi Mai (ở Miềm Bắc) ngoài tên đó còn có nhiều nơi gọi là Nhất Chi mai, Nhị Độ mai. Loại Mai này được người Hà Nội nói chung và khu vực đòng bằng sông Hông nói riêng rất ưa chuộng trưng bày tại gia đình trong dịp Xuân về.
Ảnh hoa Chi Mai (chụp lại từ Tạp chí việt Nam Hương sắc)
[/IMG]
...Những tâm hồn cao thượng bao giờ cũng tri âm giao cảm với mai. Mai có sức sốn kiên cường, chịu đựng sương sa, gió lạnh, tuyết rơi, chẳng khác gì những nhân vật giàu nghị lực vượt mọi thử thách khắc nghiẹt trong mọi nghịch cảnh.
Chu thần Cao Bá Quát có một câu thơ bất hủ: "Nhất sinh đê thủ bái hoa mai", nghĩa là cả đời chỉ chịu cúi đầu trước hoa mai...
(trích Việt Nam hương sắc - số 184+185 - tháng 1+2 2009 - của tác giả Lê Hữu Quyết)

sonlamtn

Thành viên

Trước tết Tân Mão thời tiết ở Miền Bắc rất rét ở Thái nguyên càng rét vậy mà mấy cây Chi Mai nhà mình không bị chết rét mà vẫn ra hoa (sau tết).

Ảnh của mình hơn kém các ban thông cảm.

Mê BonSai

Thành viên tích cực

Chào bác HB, thôi chắc ko có ai tranh luận nữa lại thấy vắng vắng,bác xem vác " SÚng" ra vườn lựa mấy cây xấu xấu " bắn" vài phát cho anh em ngắm mai chơi chơi đi bác. Nhìn cây mai đổ của bác em lại nhớ cái khác biệt của mai HN với nam định. thường cây mai dưới gốc hay mọc chồi non và chỉ loại hay mọc chồi ở gốc em cũng có loại vỏ than mầu đen , 1 loại hơi xanh ...Ko biết mai HN và mai NĐ có đặc điểm khác nhau về vỏ thân ko bác nhỉ?
@ bác SONLAM: ảnh chụp đẹp bác ạ, với anh em chơi cây thì ảnh đó là khá lắm chứ kém gì :D

sonlamtn

Thành viên

Theo suy luận của bản thân mình cây Chi mai này có cùng họ với các cây Mận, Mơ (ở Miền Bắc). Giống cây này rất thuần chủng, không ghép được với cây Đào.
Cây này rất chậm phát triển, nuôi đến 10 năm nhưng thân cây chỗ sát gốc chỉ bằng ngón tay cái. Cây nhà mình rất khó chăm, hay bị sùi thân, chết róc.
ảnh cây Chi Mai nhỏ, đâm chồi được 1 năm.

[/IMG]
ảnh cây Chi Mai mới ra hoa.
[/IMG]
Cây Chi mai mình đã trồng 4 năm, đã có hoa được 2 năm, bông hoa to bằng đồng tiền xu 2000đ nhưng cành cây có hoa rất nhỏ, chỉ nhỉnh hơn chiếc tăm một chút xíu.
[/IMG]
Vài lời bàn luận cùng AE có gì không đúng mong cả nhà bỏ qua nhé!!!!!

haibien

Quản Lý Viên

Nikon chụp màu đẹp và nét thật tuy nhiên chắc chụp bằng ống kit lên cái nền bị xóa mờ đằng sau nhìn ko đẹp lắm.

sonlamtn

Thành viên

Nikon chụp màu đẹp và nét thật tuy nhiên chắc chụp bằng ống kit lên cái nền bị xóa mờ đằng sau nhìn ko đẹp lắm.
Qua chuẩn, ống NIkon kit 18-55

truy_phong

Thành viên

Thi hào Cao Bá Quát còn để lại đôi câu đối khảng khái bất hủ:

“Thập tải luân giao cầu cổ kiến

Nhất sinh đê thủ bái Mai Hoa”.

Nhất Chi Mai,biểu tượng của sự bất tử, khí phách của người quân tử. Sau nắng quái thu, đến đông căm căm rét buốt, mọi loài cây bơ phờ rụng lá thì cây mai phong trần vượt dâu bể nảy ra nhưng chùm hoa thanh khiết cao sang. Bên hoa mai, những tao nhân mặc khách xúc động trước vẻ mong manh của cánh hoa nhưng cương cường trước tuyết sương đông giá với tấm thân gầy guộc với những cành khẳng khiu thấp thoáng lộc xanh. Người xưa coi mai là biểu tượng mùa xuân là điềm tàn của mùa đông, là linh hồn của sắc Tết truyền thống

Ngày xưa nhà mình rất nhiều chi mai,cứ tết đến là Mai nở trắng vườn.Từ thời ông nội đã làm rất nhiều rồi đến bố mình và đến mình đã từng có vườn mai tới vài trăm cây cực đẹp.Mình thích hoa Mai nhất,thích từ thời chưa đc nghe,đc biết những ý nghĩa mà tiền nhân đã gắn cho hoa mai.Sau này biết đc thì càng thấy quý mai hơn.
Thời đấy nhà mình có 1 chậu mai già và đẹp lắm.Năm nào cũng vậy cứ đến chiều 30 tết sau khi mọi người đã về nhà hết là bắt đâu cả nhà kê dọn lại nhà cửa.Và cây mai già đó lúc nào cũng đc đặt ở vị trí trịnh trọng nhất trong nhà.Năm nào cũng vậy,mọi người vào nhà chúc tết đều hết lời khen cây Mai già đó.Và có lẽ tính cách của 1 con người cũng ảnh hưởng rất nhiều từ 1 loài hoa
Rồi cơn lốc đô thị hóa,hết đất thế là hết cây.Giờ vưòn chỉ còn vài cây nho nhỏ thôi.Năm nay rét nhiều,mai nở muộn.
Hôm nay ra vườn với tâm trạng ngẩn ngơ vì tâm hồn có lẽ còn đang vương vấn ở xứ mường,bản thái xa sôi nào đấy bỗng giật mình khi thấy những bông Mai nở trắng tinh khôi trên nhưng đài hoa xanh nõn là còn lấm tấm đọng lại vài giọt sương xa.Bừng tỉnh sau u mê,chạy vội vào nhà lấy máy ra chụp ko sợ nắng lên sương mai tan hết.
Và ảnh đây,hoa mai quá đẹp phải ko?Vẻ đẹp thế này sao ko khiến bao người phải say đắm:

Ko có ống Macro lên ảnh cũng hơi chuối.
Cử đầu hồng nhật cận
Đối ngạn nhất chi mai!

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực

bác đả chỉnh sửa ảnh lại ah2 nhìn đau măt wa bac ơi mơ mơ tỏ tỏ sao ấy

nguyencuong478880

Thành viên

em thấy nó cũng giống hoa đào hơn hic hic, sao Mai, đào lẫn lộn vậy trời. anh em nào có kinh nghiệm cho em biết thêm chút kiến thức nha. Thank trước :)
Mai này chỉ có ở miền bắc ,nó ưa khí hậu lạnh ,nở hoa vào mùa xuân.
(cùng họ với :mận ,mỏ ...)

huuducIT

Thành viên tích cực

Mạc vị xuân tàn hoa lạc tận
Ðình tiền tạc dạ nhất chi mai

Ðừng nghĩ xuân tàn hoa rụng hết
Ðêm qua sân trước một nhành mai
hì hì, em nhớ mãi không ra câu "mạc vị xuân tàn hoa lạc tận"

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán

đây đúng là nhất chi mai hay đc nhắc đến trong mấy câu thơ xưa, thực ra thì cùng gốc tích họ hàng gần với nó có một loài nữa cũng đc trồng làm cảnh và rất quý là loài hồng mai của bên tàu có sắc hoa đậm hơn, phamtriu cũng có 1 cây nhất chi mai xin đc từ một người lớn ở quê. Cây chậm lớn lắm,và không nỡ uốn nắn gì vì nhìn cây yếu quá. Có nghe mấy bác tranh luận ở trên nhầm nó với đào trắng là quá sơ suất, nhất chi mai nụ hoa rất khác với nụ của bất kỳ nụ hoa đào loại nào, khi có vài giọt mưa xuân hay sương sớm đọng trên nụ nhất chi nhìn nó lung linh thanh khiết lắm.

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Re: Nhất Chi Mai,vẻ đẹp khiêm nhường mà cốt cách,chí khí người quân tử.

thời tiết miền trung có phù hợp với Nhất Chi Mai ko anh Biên? vợ em thích màu hoa của nó, nhưng ko biết ở Đà Nẵng chăm có được ko?

Trần Hùng

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Nhất Chi Mai,vẻ đẹp khiêm nhường mà cốt cách,chí khí người quân tử.

thời tiết miền trung có phù hợp với Nhất Chi Mai ko anh Biên? vợ em thích màu hoa của nó, nhưng ko biết ở Đà Nẵng chăm có được ko?
Thèng Biên nó ở Miền Bắc sao nó biết được khí hậu Miền Trung hả chú? Anh có 1 cây Ngọc Kiên tặng năm rồi sống nhăn răng trổ đầy bông đó chú kìa. Tưởng chú thích màu hoa của nó thì anh tặng chú một cây chứ vợ chú thích thì anh chỉ tặng...tấm hình tham khảo cây của anh thôi.

Hiện anh mới cắt, đang nứt mầm quá trời luôn. Mà sao lâu nay lặn mất tăm ở mô vậy? Gặp chú khó hơn gặp Obama!

Le Manh Cuong

Moderator

Vùng miền nào cũng sống tốt nhưng miền trong nắng ấm hơn vì thế sẽ phải tuốt lá muộn hơn .NCM hay bị bệnh nên muốn có một cây đẹp chơi tết thì hơi vất vả trong việc chăm bón cho chúng .

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Nhất Chi Mai,vẻ đẹp khiêm nhường mà cốt cách,chí khí người quân tử.

Thèng Biên nó ở Miền Bắc sao nó biết được khí hậu Miền Trung hả chú? Anh có 1 cây Ngọc Kiên tặng năm rồi sống nhăn răng trổ đầy bông đó chú kìa. Tưởng chú thích màu hoa của nó thì anh tặng chú một cây chứ vợ chú thích thì anh chỉ tặng...tấm hình tham khảo cây của anh thôi.

Hiện anh mới cắt, đang nứt mầm quá trời luôn. Mà sao lâu nay lặn mất tăm ở mô vậy? Gặp chú khó hơn gặp Obama!
Thế thì chắc nhờ anh nào mua cây tặng vợ 8/3. :)
Khỏe ko anh, năm nay chẳng ghé thăm các anh chị, cáo lỗi. Ra tết giờ em cũng có nhiều việc phải lo nên cũng khá lu bu, cứ chờ mấy anh hú tiếng mà ko thấy nên cũng ko dám lên tiếng :).
Ngày mai, anh trốn việc buổi chiều được ko? rủ mấy anh em mình làm ly :).

camauteur

Thành viên

Cây mai này nước ngoài họ gọi là Almond flower, thuộc họ mai, mơ, mận (Prunus), chi Hạnh (almond) tên đầy đủ là Prunus triloba, Prunus glandulosa.

maruko8888

Thành viên mới
Re: Trả lời: Nhất Chi Mai,vẻ đẹp khiêm nhường mà cốt cách,chí khí người quân tử.

_ Các Fan diễn đàn đừng nghĩ bậy, đây chỉ là tranh luận và biện luận làm sáng tỏ một vấn đề, đó là " nhất chi mai "
_ Và cần nhiều thông tin hơn nữa.
bó tay với cái ông thiểu năng hay cãi. "vuacaycanh???"

tranthao07.jan

Thành viên mới

Cho em 1 phiếu cho nhất chi mai. Quê em ở Nam Định từ nhỏ em đã lớn lên với nó rùi. có điều đúng như bác haibien nói nhất chi mai quê em chỉ có dạng bụi thôi chứ không tạo được thế đẹp như mấy tấm hình các bác post. nhất là cây của bác haibien đẹp wa xá luôn.

Trả lời: Re: Nhất Chi Mai,vẻ đẹp khiêm nhường mà cốt cách,chí khí người quân tử.

Ở Huế hoa Nhất chi Mai màu đỏ bác Hùng nà !...còn Nhất chi Mai như bác thì người ta gọi là hoa Anh đào ...zui bác hén !:D:D