Nhớ anh Thái văn Thiện - Vẻ đẹp Bonsai

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Anh Thái văn Thiện đã tạm thời kg viết bài trên DĐ cho AE chúng ta đọc nữa,nhưng bài viết duy nhất còn lưu lại đến nay khi đọc lại vẫn thấy rất hay và là một tư liệu quý.
Xin dẫn lại đường link để AE tiện tham khảo: http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=99992
Chúc AE vui và có thêm nhiều tác phẩm đẹp.
trong bài này có rất nhiều cái hay mà em vẩn luôn giử bên mình .
tuy anh Thiện viết có phần hơi tổngh quát ,chưa đi sâu vào chi tiết .nên có nhiều điểm mãi tới bây giờ em mới ngộ ra được những gì anh Thiện muốn nói .

em cảm thấy có một sự hối tiết khi DĐ đã mất đi những người daò kinh nghiệm như anh Ấy .
vaò mong rằng về sao này anh em chúng ta đừng để mất đi những người tài như thế nưả
một trái tim rộng mỡ nhưng đôi lúc nó cũng có giới hạng đấy các bạn ạ

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Nhớ anh Thái văn Thiện - Vẻ đẹp Bonsai

trong bài này có rất nhiều cái hay mà em vẩn luôn giử bên mình .
tuy anh Thiện viết có phần hơi tổngh quát ,chưa đi sâu vào chi tiết .nên có nhiều điểm mãi tới bây giờ em mới ngộ ra được những gì anh Thiện muốn nói .

em cảm thấy có một sự hối tiết khi DĐ đã mất đi những người daò kinh nghiệm như anh Ấy .
vaò mong rằng về sao này anh em chúng ta đừng để mất đi những người tài như thế nưả
một trái tim rộng mỡ nhưng đôi lúc nó cũng có giới hạng đấy các bạn ạ
Có một sự thật mà các bạn TRẺ nên kìm chế khi nói ra MỘT CÂU NÀO ĐÓ ! làm phật lòng những ae lớn tuổi và có thể trao CHO MÌNH 1 CHÚT KINH NGHIỆM GỌI LÀ TÂM HUYẾT .LÍ RA, CÁC BẠN CÓ THỂ moi hết ruột gan của cái gọi là kinh nghiệm xương máu đó ,nhưng giờ thì cong cóc ! Ly nước đã đổ khó lấy lại!

luuvietvu

Thành viên
ai cũng muốn làm thầy mà, chỉ cần coi đâu đó làm 1 lần là nói như thánh phán, sợ người ta nói mình non, nên khi nào cũng muốn chi người #, bao nhiêu câu hỏi vì sao các thánh đó trả lời được, làm gì có kinh nghiệm mà giải thích cho nhiều, ( mới làm có một lần thì kinh nghiệm ở đâu,)
lâu nay ít ai viết bài chia sẻ, chỉ vài chủ đề các anh có kinh nghiệm giờ nghe tụi nhỏ nói ghét quá giờ đâu chia sẻ nữa đâu, muốn đọc thì lục lại trang củ để đọc thôi.buồn.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Nhớ anh Thái văn Thiện - Vẻ đẹp Bonsai

Có một sự thật mà các bạn TRẺ nên kìm chế khi nói ra MỘT CÂU NÀO ĐÓ ! làm phật lòng những ae lớn tuổi và có thể trao CHO MÌNH 1 CHÚT KINH NGHIỆM GỌI LÀ TÂM HUYẾT .LÍ RA, CÁC BẠN CÓ THỂ moi hết ruột gan của cái gọi là kinh nghiệm xương máu đó ,nhưng giờ thì cong cóc ! Ly nước đã đổ khó lấy lại!
suy cho cùng thì chẳng trách được ai đâu anh , vì tuổi trẻ ai mà không mắt phải nhiều sai lầm , nếu không thì làm sao họ có thể trưởng thành được ?
nhưng cũng phải nói là khi đã mắt sai lầm rồi mà biết sửa đổi hay không đó mới là điều đáng nói .
chắc anh cũng thấy cái nền giáo dục cuả VN hiện tại thì luôn cả một đưá trể mới 6 tuổi nó cũng nhận thấy cần phải thai đổi thì anh nghỉ nó tệ đến mức naò
vã lại khi sinh hoạt ở DĐ thì mình phải biết nó là nơi công cộng không phải là một cái lớp học với một lựơng người có giới hạng nên có thể kiểm soát được .
vậy thì thử nghỉ những anh em lớn tuổi có cần nên mở rộng hơn lòng mình để bao dung cho những sai sót đó của lớp trẻ không ?
hay là chỉ vì cái tôi cuả mình wá lớn rồi chấp nhận ôm tất cả những kiến thưć mình có được xuống đấy mồ xâu , mặt cho lớp trẻ nó cứ mãi đi tìm .

vincentvo1975

Thành viên tích cực
nói theo như kiểu cuả bạn luuvietvu thì cũng chẳng hay . chẳng lẻ người học trò không có khả năng ngồi trung bàn để thảo thuận chuyện với ông thầy hay sao
cái quang niện thầy nói thì trò phải nghe nó đã là quá khứ rồi bạn ạ
một ông thầy tốt thì cũng chẳng muốn đứa học chò của mình lúc naò cũng phải dạ dạ vân vân mà chẳng làm được cái trò chống gì
khi một đứa học trò đã trưởng thành và có khả ngăng để ngồi chung bàn mà thảo luận với thầy của mình đó là một người học trò giỏi, có tíên bộ , vì có tiến bộ và hiểu biết hơn thì mới đủ khả năng thảo luận ngang bằng với thầy mình .
nếu là một người thầy tốt thì người thầy ấy phải hảnh dịên với đưá học trò của mình , và cái tình cảm cuả họ ở thời điểm này không còn giới hạng ở 2 chữ thầy trò nửa

còn như bạn đã nhìn thấy được những điều không hay của người khác thì cũng đừng bắc trước họ mà làm như thế ,và nếu bạn nhìn thấy được cái không hay của người ta mà bạn cũng làm y như vậy thì chính hành động cuả bạn còn tệ hơn người kia gấp bội phần

luuvietvu

Thành viên
Trả lời: Re: Nhớ anh Thái văn Thiện - Vẻ đẹp Bonsai

nói theo như kiểu cuả bạn luuvietvu thì cũng chẳng hay . chẳng lẻ người học trò không có khả năng ngồi trung bàn để thảo thuận chuyện với ông thầy hay sao
cái quang niện thầy nói thì trò phải nghe nó đã là quá khứ rồi bạn ạ
một ông thầy tốt thì cũng chẳng muốn đứa học chò của mình lúc naò cũng phải dạ dạ vân vân mà chẳng làm được cái trò chống gì
khi một đứa học trò đã trưởng thành và có khả ngăng để ngồi chung bàn mà thảo luận với thầy của mình đó là một người học trò giỏi, có tíên bộ , vì có tiến bộ và hiểu biết hơn thì mới đủ khả năng thảo luận ngang bằng với thầy mình .
nếu là một người thầy tốt thì người thầy ấy phải hảnh dịên với đưá học trò của mình , và cái tình cảm cuả họ ở thời điểm này không còn giới hạng ở 2 chữ thầy trò nửa

còn như bạn đã nhìn thấy được những điều không hay của người khác thì cũng đừng bắc trước họ mà làm như thế ,và nếu bạn nhìn thấy được cái không hay của người ta mà bạn cũng làm y như vậy thì chính hành động cuả bạn còn tệ hơn người kia gấp bội phần
anh hiểu hơi sai về ý của em, em nói ở đây là người chưa có kinh nghiệm nên ngồi nghe người có kinh nghiệm chia sẻ khi đã nghe rỏ chia sẻ về thực hành thật nhiều để biết được trong chi tiết cái chia sẻ kia có những gì ( ví dụ ghép cành, thì ngoài cách ghép ra, sự phát triển cành ghép, vì sao có cây ghép liên tục không ăn,.......... nhiều vô kể) rồi lại nhờ người có kinh nghiệm chỉ bảo vì sao nó lại không ăn, hay vì sao vì sao, vô số.
chứ thể loại làm cái dính ngay, ( thực hành 1 lần ) rồi lên thầy là không nên ( người ta chơi cây lau năm, tuy người ta không có cây thành, hay không chạy theo tân thời, nhưng kinh nghiệm người ta đầy mình, thì quá tốt cho mình học hỏi chứ, kinh nghiệm không phải là nghe qua 1 hai lần mà có,
ý em là vậy ( còn chuyện thầy trò trao đổi là tốt, nhưng không phải mới đi học vài ba ngày mà phải nói thầy phải thế này phải thế kia mới đúng là không nên)
một người trò giỏi đi ngược lại với thầy chỉ bảo, thì phải chứng minh tới cùng ý kiến của mình đúng, và thực hành nhiều lần, ( phải chứng minh về lý và hành cho thầy công nhận ý mình không sai ( cái đó mới là trò giỏi)

soncm

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Nhớ anh Thái văn Thiện - Vẻ đẹp Bonsai

"Nhất tự vi sư, bán tự vi sư".
Một chữ cũng là thầy mà "nửa chữ" ở đây học trò nói láy là "nữ chửa" cũng là thầy. :)):)):))
Học sinh thời nay ghê lắm!!!!!!!!! ^#(^^#(^^#(^^#(^^#(^:p[-O<

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Nhớ anh Thái văn Thiện - Vẻ đẹp Bonsai

"Nhất tự vi sư, bán tự vi sư".
Một chữ cũng là thầy mà "nửa chữ" ở đây học trò nói láy là "nữ chửa" cũng là thầy. :)):)):))
Học sinh thời nay ghê lắm!!!!!!!!! ^#(^^#(^^#(^^#(^^#(^:p[-O<
Xin hỏi anh Sơn học được mấy thầy nửa chữ rồi ạ?=))

Kim Khánh

Thành viên tích cực
Anh Thái văn Thiện đã tạm thời kg viết bài trên DĐ cho AE chúng ta đọc nữa,nhưng bài viết duy nhất còn lưu lại đến nay khi đọc lại vẫn thấy rất hay và là một tư liệu quý.
Xin dẫn lại đường link để AE tiện tham khảo: http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=99992
Nếu chỉ để ĐỌC thì em thường sưu tầm sách. Cũng có cái thú lắm anh Ba Hưng.

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Thầy Thiện gửi lời nhắn
- Chân thành cảm ơn tình cảm của anh em dành cho anh
- Vì công việc nên không thể vào diễn đàn chia sẻ được, tuy nhiên Thầy Thiện sẽ sẵn sàng trao đổi chia sẻ qua điện thoại tới bến luôn ạ
- Thầy Thiện sẽ trở lại vui cùng anh em trong thời gian tới khi có quỹ thời gian

Xichlosg

Thành viên tích cực
Nếu anh có thích trao đổi về Âm Dương, về Thiền trong bonsai và về những điều mà Thầy chưa hề viết trong sách hoặc giảng trên lớp hôm nào nhóm bọn em mời Thầy Thiện về nhậu sẽ mời anh qua
Setup cho e 1 chưn chạy bàn nhen lão Lô !:D:D:D

Phú bonsai

Thành viên
Trả lời: Nhớ anh Thái văn Thiện - Vẻ đẹp Bonsai

Nếu anh có thích trao đổi về Âm Dương, về Thiền trong bonsai và về những điều mà Thầy chưa hề viết trong sách hoặc giảng trên lớp hôm nào nhóm bọn em mời Thầy Thiện về nhậu sẽ mời anh qua

Nếu có trao đổi về vấn đề Vũng Lầy Cây Bài.cho e xin một chỗ lót dép học hỏi nhe a Lô...!!!