nhờ giúp đỡ

camdanaship

Thành viên mới
Thân chào cả nhà !
Mình có một cây khế, không biết có phải do mình thay 1/2 đất bón phân hay không(bánh dầu trộn với phân lân, đất đỏ, xỉ than tổ ong); mà khoảng 25 ngày sau cây vàng lá, suy , hoa trái ra bị hóp hay đen rồi rụng tất cả, 15 ngày sau hoa lại ra tiếp rất nhiều nhưng cũng tồn tại khoảng 5% , lá hoặc vàng, hoặc đốm trắng, trái rất dễ rụng (bị úng, héo, hay con gì đục ấy, dù mới nhỏ bằng hạt đậu đến 1 lóng tay ) . Mình lo quá không biết làm gì để cứu nó , các bác chỉ giáo giúp với . Mình cảm ơn nhiều .

RẤT GẤP CÁC BÁC GÚP VỚI NHÉ !
TKS/PVC

bigbabol

Moderator
cây của bạn chết chắc, nhổ ra và làm như sau thử nhé
cây của bạn đang gặp nguy hiểm rồi, về nguyên tắc khi trồng cây phôi không nên sử dụng các loại phân bón dù đó là phân chuồng ải( phân đã hoai), bạn còn chơi luôn bánh dầu rồi lân nữa,cây của bạn hiện đã mất sức 2 lần, bây giờ bạn có thể sử dụng chất trồng trơ( như cát hạt to, tro trấu hạt lớn hoặc có thể sử dụng xơ dừa đã được xã chát trộn với vỏ trấu tươi rồi trồng cây lại, hạn chế cây tiếp xúc với nắng và gió, giữ ẩm cho thân, hạn chế tưới gốc, bạn cứ làm như vậy và theo dõi tình hình, có diễn biến gì tiếp theo thì bạn lại vào đây thông báo nha, chúc cây của bạn hạ thổ bình an hjhjhj

Blackrose86

Thành viên tích cực
3B nói có vẻ đúng,và cũng có vẻ ko đúng lắm.cây khế của bạn ko fải cây phôi,mà là cây đag trồng,thay đất,vô phân 1/2. Và 25ngày sau mới thấy hiện tượg trên. Vậy theo mình nghĩ 1là:cây bị sốc phân bánh dầu(có thể bánh dầu chưa hoai hoặc mốc),2là cây bị úng thủy(do tưới nhiêù nc&trộn đất đỏ)dấu hiệu là lá vàg trái rụng.3là có khả năng cây bị bệnh lở cổ rễ,thối rễ hoặc sâu đục thân.Dù là bị gì thì cách can thiệp giống3B đã nói,nhưg bạn hãy ktra lại kỹ khi đất xem cây có bị sâu bệnh ko nhé. Trên đây chỉ là vài ý kiến đóg góp,chúc bạn giữ lại đc cây khế của mình!

camdanaship

Thành viên mới
cây của bạn chết chắc, nhổ ra và làm như sau thử nhé
cây của bạn đang gặp nguy hiểm rồi, về nguyên tắc khi trồng cây phôi không nên sử dụng các loại phân bón dù đó là phân chuồng ải( phân đã hoai), bạn còn chơi luôn bánh dầu rồi lân nữa,cây của bạn hiện đã mất sức 2 lần, bây giờ bạn có thể sử dụng chất trồng trơ( như cát hạt to, tro trấu hạt lớn hoặc có thể sử dụng xơ dừa đã được xã chát trộn với vỏ trấu tươi rồi trồng cây lại, hạn chế cây tiếp xúc với nắng và gió, giữ ẩm cho thân, hạn chế tưới gốc, bạn cứ làm như vậy và theo dõi tình hình, có diễn biến gì tiếp theo thì bạn lại vào đây thông báo nha, chúc cây của bạn hạ thổ bình an hjhjhj
Cảm ơn các bạn rất nhiều ! Vậy có cần rửa sạch gốc rể không bạn, Không có cách nào đơn giản hơn à ! Mình thích cây cảnh , nhưng chưa có kiến thức nuôi dưỡng . Cây khế mình có rất lâu rôi khoãng hơn 17 năm ở trong chậu bạn ạ ! hiện tượng lá vàng chủ yếu ở cành ngọn liền với thân chính, các cành khác thì ít vàng lá(5%) nhưng bị đốm trắng kín 1 số lá(5%), trái thì hư gần như tất cả, sau đó trổ hoa và kết trái lại trái lại nhưng rất dễ rụng cả rụng lẫn hư bây giờ là 70%(còn lại 30%) nhưng có vẽ mất sức, thường trước đó trái rất nhanh lớn và lâu rụng(từ khi chín đến khi rụng khoảng gần tháng).
Hay mình chỉ thay lại cho 50% đất bón sai kia thôi được không? hay phải thay hết? Cây rất nhiều lá, có cần tỉa bớt để khỏi mất sức cây không bạn?
Một lần nữa xin đựoc cảm ơn mọi sự chỉ giáo .

bigbabol

Moderator
Cảm ơn các bạn rất nhiều ! Vậy có cần rửa sạch gốc rể không bạn, Không có cách nào đơn giản hơn à ! Mình thích cây cảnh , nhưng chưa có kiến thức nuôi dưỡng . Cây khế mình có rất lâu rôi khoãng hơn 17 năm ở trong chậu bạn ạ ! hiện tượng lá vàng chủ yếu ở cành ngọn liền với thân chính, các cành khác thì ít vàng lá(5%) nhưng bị đốm trắng kín 1 số lá(5%), trái thì hư gần như tất cả, sau đó trổ hoa và kết trái lại trái lại nhưng rất dễ rụng cả rụng lẫn hư bây giờ là 70%(còn lại 30%) nhưng có vẽ mất sức, thường trước đó trái rất nhanh lớn và lâu rụng(từ khi chín đến khi rụng khoảng gần tháng).
Hay mình chỉ thay lại cho 50% đất bón sai kia thôi được không? hay phải thay hết? Cây rất nhiều lá, có cần tỉa bớt để khỏi mất sức cây không bạn?
Một lần nữa xin đựoc cảm ơn mọi sự chỉ giáo .
chắc chắn một điều là bộ rễ cây khế của bạn đã gặp vấn đề, còn phần trên nma85t đất cũng đang gặp vấn đề về sâu bệnh
bây giờ bạn nhổ cây ra khỏi chậu, kiểm tra lại hệ thống rễ, nếu có thể bạn cứ rửa sạch rễ cho dễ quan sát
loại bỏ rễ hư, kết hợp với cắt ngắn các cành, xịt thuốc trừ rệp, trồng lại vào chất trồng trơ, để nơi bóng râm, giữ ẩm cho thân hạn chế tưới gốc, chúc bạn cứu được cây khế mình yêu quý

camdanaship

Thành viên mới
chắc chắn một điều là bộ rễ cây khế của bạn đã gặp vấn đề, còn phần trên nma85t đất cũng đang gặp vấn đề về sâu bệnh
bây giờ bạn nhổ cây ra khỏi chậu, kiểm tra lại hệ thống rễ, nếu có thể bạn cứ rửa sạch rễ cho dễ quan sát
loại bỏ rễ hư, kết hợp với cắt ngắn các cành, xịt thuốc trừ rệp, trồng lại vào chất trồng trơ, để nơi bóng râm, giữ ẩm cho thân hạn chế tưới gốc, chúc bạn cứu được cây khế mình yêu quý
Cảm ơn bạn nhiều ! Thuốc trừ rệp dùng loại nào bạn ơi (mình chưa biết, cho mình tên vài loại dễ mua nhất và cách dùng nếu cần thiếc nhé!) và xịt vào rễ hay thân hay cành lá hay xịt tất cả .
Thanks a lot !Thanks a lot! Thanks a lot

bigbabol

Moderator
suppracide, astara, amico hay vibasu dạng nước... đều dùng trị rệp được, về liều lượng bạn có thể xem hướng dẫn trên bao bì