Nghệ Thuật nuôi trồng Dendrobium: * Chậu Khủng*

culanluasg

Super Moderator
-Hôm nay Cù mở topic này chia sẻ với anh em mới bở ngở với nghề nuôi Dendrobium cũng như mong trao đổi kinh nghiệm về nuôi Dendrobium với anh em có đẳng cấp ,hy vọng anh em sẽ ủng hộ mình,để cho Box Dendrobium càng thêm phong phú

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Nghệ Thuật nuôi trồng Dendrobium siêu đẳng

có thể các bạn sẽ hỏi mình ,Bác Cù mới trồng Dendrobium nắng đâu có bao lâu,nội công không nhiều làm sao có thể có nhiều kinh nghiệm với nó mà viết với lách ,đều này thì quả đúng như vậy,tuy nhiên nhiều năm về trước Mình cũng có một số kinh nghiệm với những cây Dendrobium màu và những năm đó chỉ có mấy em mới có chổ đứng ở hội thi,trồng một cây Dendrobium màu hoa tròn ,đủ lá vào thời khắc đi thi với thật nhiều hoa xem ra rất khó so với Dendrobium nắng ,do đó nếu áp dụng những điều cơ bản đó với Dendrobium nắng ,chúng ta cũng dẽ thu lượm được nhiều điều thú vị

culanluasg

Super Moderator

diễn đàn chúng ta dạo này cũng đã có nhiều cao thủ về Dendrobium xuất hiện ắt hẳn nếu các anh em ấy chịu tham gia trao đổi thì sẽ có rất nhiều điều hay

culanluasg

Super Moderator

bây giờ chúng ta sẽ bắt đầu đi vào chi tiết
với anh em chơi Dendrobium nắng ,thì sau một thời gian thế nào cũng có chút kinh nghiệm hay rất nhiều kinh nghiệm,mình sẻ sẻ chia những kinh nghiệm của mình và anh em xem qua đóng góp cho vui

culanluasg

Super Moderator

đứng trước một cây Denddrobium to lớn chúng ta ắt hẳn phải cúi đầu ngưỡng mộ chủ nhân thực sự đã nuôi trồng cây Dendrobium đó ,tuy nhiên vấn đề là thời gian nuôi trồng cây đó qua bao lâu,tình trạng sức khỏe cây hiện tại,sự phát triển của giả hành mới ,sự tồn tại có khỏe mạnh hay không của giả hành cũ ,tốc độ phát triển và tạo giả hành của cây có đạt những điểm nổi bật hay không đó là điều đáng bàn
và giả sử chúng ta mua một cây Dendrobium đẹp về nuôi làm cách nào để giữ vững phong độ cây,phát huy thành quả của chủ nhân trước ,giương cao ngọn cờ của chủ nhân mới để cây lan có thể tiếp tục nhận giải ở những kỳ thi sau thì có nhiều điều đáng để bàn ..rất nhiều điều nữa là khác

culanluasg

Super Moderator

việc quan sát tình trạng cây Dendrobium đang nuôi trồng để đề ra những phương hướng xử lý thích hợp là điều không thể bỏ qua ,em nó đang bệnh,đang phát hay dừng tăng trưởng ,có bệnh tật hay không ,có cần phải thúc phân hay thúc kích thích tăng trưởng hay ở thời điểm cần kích hoa ,hay cần nghỉ dưỡng trong lúc sức khỏe chưa hồi phục (sau thi hay mới mua về) là những công việc cần phải biết với người chơi lan nói chung và chơi Dendrobium nói riêng...

culanluasg

Super Moderator

nói chay hoài cũng không hay mà bây giờ thì tối quá hông có thời gian ,ngày mai mình sẽ chụp hình vài cây lan và phân tích cho các bạn xem nhé
-hẹn mai tiếp...

ABCorchids

Thành viên

nói chay hoài cũng không hay mà bây giờ thì tối quá hông có thời gian ,ngày mai mình sẽ chụp hình vài cây lan và phân tích cho các bạn xem nhé
-hẹn mai tiếp...
- Hôm nay còn sớm Anh Cù ơi, nếu Anh cho phép thì em xin mạn phép cung cấp 2 ảnh thí điểm để các anh bình luận cho vui, tiện em học hỏi những thiếu sót luôn Anh nhé !

2 Em Nguyên liệu mới thay chậu chiều nay :

x-youtoo

Thành viên

- Hôm nay còn sớm Anh Cù ơi, nếu Anh cho phép thì em xin mạn phép cung cấp 2 ảnh thí điểm để các anh bình luận cho vui, tiện em học hỏi những thiếu sót luôn Anh nhé !

2 Em Nguyên liệu mới thay chậu chiều nay :

NHìn vào mấy giả hành bị nhăn ... chắc chủ nhân để cho em nó khát nước nhiều lần rồi đấy :) chém gió chút.

1. Khát do thiếu độ ẩm ổn định thường xuyên (mức 70-80%) cả môi trường lẫn cục bộ.
2. Hoặc rễ không đủ để cung cấp năng lượng cho các giả hành + lá + chồi non + hoa ... (thiếu rễ)
3. Cái thứ 3 chắc ít xảy ra, thiếu dinh dưỡng ... :D
4. Lá có vài chỗ bị khoang vàng -> dấu hiệu của môi trường nhiệt độ không ổn định lắm ... :D có lẽ do di chuyển hay đang thời kỳ giao mùa ...?

... chém gió chơi vậy :)

culanluasg

Super Moderator

thế theo H cây trên đã đạt cái điều gì và điều gì chưa đạt ???

Nghien-Lan

Thành viên

Topic rất hot đấy bác.
Mấy lần xem topic "Để có cây denro đi thi hoành tráng" em rất ngưỡng mộ các bác nuôi sao mà Den phát triển nhanh thế, một năm phát triển tới 12 giả hành mới, nhiều giả hành cũ lại này 2 mầm một lúc. Đọc mãi mà cũng ko biết sao có thể làm được (em nuôi tốt lắm cũng chỉ được 3-4 giả hành mới một năm).
Nghe nói các bác đều dùng "bùa" nhưng chẳng biết bùa thế nào, liệu có ảnh hướng đến thế hệ tiếp theo ko? Hy vọng qua topic này sẽ vỡ ra được nhiều điều.
Cám ơn bác Cù

x-youtoo

Thành viên

Em thấy có 1 bác nghệ nhân trồng dendro chơi lá có pót cây này, em lấy làm ví dụ minh họa (em ko khoái dendro lắm nên trồng thử nghiệm chơi bằng nhiều ppp lạ thôi, nên ko hình minh họa cụ thể)

Hầu hết các cây đều đạt nhiều tiêu chí ...

culanluasg

Super Moderator

có một điều các bạn cần biết khi so sánh đối chứng thì cần so trên một dòng cây ,cây của bạn abc và cây của bạn Xyoutoo là hai nhóm nắng khác nhau ,nhóm của bạn Thái Châu,dòng này một là khá khỏe ,hai là được nuôi bởi một tay trồng Den lâu năm và khu vườn rất lý tưởng
còn cây của bạn Hội thì mình chưa rõ điều kiên nuôi trồng ,nhóm cây của TC mình có một cây tương tự ,mai chụp ảnh cho các bạn xem,rất nhanh lớn và cực kỳ khỏe mạnh

ABCorchids

Thành viên

thế theo H cây trên đã đạt cái điều gì và điều gì chưa đạt ???
- Em cũng hông biết nữa Anh Cù ơi, Em đưa cây lên cho các Anh chém thoải mái, chém banh em mang cây về hì hì, giờ em cũng bị tẩu hỏa nhập ma rùi Anh ơi...

culanluasg

Super Moderator

trời ,góc chụp của em rất hạn chế nên khó đánh giá hết
bây giờ anh nói chút về vụ giả hành nhăn đây,theo anh đây là hiện tượng mất nước xảy ra khi chủ nhân cắt bỏ cái đuôi,lúc đó bị lay động rễ ,một số rễ chết nên giả hành bị teo và nhăn lại chút

culanluasg

Super Moderator

Topic rất hot đấy bác.
Mấy lần xem topic "Để có cây denro đi thi hoành tráng" em rất ngưỡng mộ các bác nuôi sao mà Den phát triển nhanh thế, một năm phát triển tới 12 giả hành mới, nhiều giả hành cũ lại này 2 mầm một lúc. Đọc mãi mà cũng ko biết sao có thể làm được (em nuôi tốt lắm cũng chỉ được 3-4 giả hành mới một năm).
Nghe nói các bác đều dùng "bùa" nhưng chẳng biết bùa thế nào, liệu có ảnh hướng đến thế hệ tiếp theo ko? Hy vọng qua topic này sẽ vỡ ra được nhiều điều.
Cám ơn bác Cù
bạn cần phải chú ý với những dòng mới nhập hay cây mô mới lớn hay ít tách chiết nuôi sẽ rất khỏe ,mau lớn ra nhiều giả hành ,kích thích dễ nảy chồi ,còn có những em cũ trời ơi tách chiết nhiều lần mang đủ thứ mầm bệnh có khi trồng cả năm chỉ có hai giả hành là mừng húm ,nói gì đến 3-4 giả hành !!!

culanluasg

Super Moderator

mình cũng có vài em cũ trời ơi nuôi nó sống đã là kỳ tích mai chụp cho bạn xem

phuoc_bd

Thành viên

Muốn lan nắng lên tốt và ít rụng lá thì phải vệ sinh lá định kỳ theo tuần hoặc theo tháng,và sử dụng chắc gì để vệ sinh lá??? chi tiết này ti nhỏ nhưng rất quan trọng với lan nắng,mong a Thuận chĩ dẫn cho anh em biết.

Mục_đồng

Thành viên

Muốn lan nắng lên tốt và ít rụng lá thì phải vệ sinh lá định kỳ theo tuần hoặc theo tháng,và sử dụng chắc gì để vệ sinh lá??? chi tiết này ti nhỏ nhưng rất quan trọng với lan nắng,mong a Thuận chĩ dẫn cho anh em biết.
Theo mình thì cây lan được đánh giá tốt phải hội đủ rất nhiều điều kiện nửa