Nếu BCI chọn Mâm xôi con gà...

kippo1988

Thành viên
đây là cuộc thi về bosai mà chứ phải là thi về cây cảnh nghệ thuật đâu .theo em xét về các tiêu chuẩn trong bonsai thì cây CNMX không đủ điều kiện rùi

Quí Tài

Quản Lý Viên
Không có đâu, cây mâm xôi con gà không thuộc mô tuýp của bon sai quốc tế. Theo mình hiểu là vậy
... "BCI - Bonsai Clubs International , Câu lạc bộ Bon sai quốc tế, một tổ chức giáo dục phi lợi nhuận, những tiến bộ nghệ thuật cổ đại và đời sống của nghệ thuật Bonsai ... "

Hoanglong70 nghĩ vì thời gian chuẩn bị quá gấp, chủ nhân các tác phẩm nghệ thuật chưa có nhiều thời gian chuẩn bị chu đáo. Hơn nữa, "Mâm xôi Con gà" không phải là cây duy nhất đại diện của Việt Nam đem ra để cho họ chấm lần này, Thiệt tình là BCI chỉ có thế mạnh về Bonsai, còn "Mâm xôi Con gà" là cây cảnh nghệ thuật. Ngay cả người chơi Việt Nam còn chưa thông hai cụm từ này (Cây cảnh nghệ thuậtBonsai) huống gì BCI ... Hihihi ... ;)). Nhưng nếu mà ... mà ... mà họ có chọn thì chắc "Hội những người Yêu thích, mua, bán, trao đổi, so kè ... về Sanh" chắc là họ sẽ vui lắm. Hihihi ...

Một vài ý kiến cá nhân hòng đưa Topic lên trên mà thôi. Chém! ... Chém! ... Pặt! ... Pặt! ...
đây là cuộc thi về bosai mà chứ phải là thi về cây cảnh nghệ thuật đâu .theo em xét về các tiêu chuẩn trong bonsai thì cây CNMX không đủ điều kiện rùi
" Mâm xôi con gà hay mâm sôi con gà " là cây thuộc trường phái " sanh kí đá -viết cho người nước ngoài dễ đọc là SAKIDA ". không phải bonsai cũng không phải CCNT. ;)

Hoanglong70

Thành viên tích cực
" Mâm xôi con gà hay mâm sôi con gà " là cây thuộc trường phái " sanh kí đá -viết cho người nước ngoài dễ đọc là SAKIDA ". không phải bonsai cũng không phải CCNT. ;)
Vậy thì không được đâu, lỡ BCI cấp giấy cho cây này không lẽ chẳng có giá trị gì sao? Vì cây này ở một trường phái khác? :-w

Anh Bình đưa ra Topic khó quá! ~X(

dungvan

Moderator
Theo tôi thì việc BCI cấp giấy cho cây nào và theo phong cách nào của VN chúng ta cũng đều là việc vui chung của người dân VN nói chung và của những người nghiền cây cảnh chúng ta nói riêng.
Nói riêng về giá của cây MXCG: Với VN chúng ta nó có giá khiến chúng ta té xỉu nhưng với quốc tế tôi đã từng đọc một bài báo nói các chuyên gia bonsai hàng đầu của Nhật đánh giá nó khoảng trên dưới 20 ngàn gì đó thôi ( nếu tôi nhớ không nhầm thì không cao hơn con số đó đâu) và họ không hiểu vì sao ở VN nó có giá như vậy. Chết cái là ở VN nhiều khi những người sở hữu cây cứ hô đại lên để tự sướng.
Còn về cây Sanh kí đá: Theo tôi thì đây chỉ là một cách chơi cây Sanh theo Phong cách Rễ trên đá . Phong cách này có trong các tài liệu về dáng thế cây. Nó không phải là một trường phái riêng theo cách nhìn nhận của tôi. Theo tôi biết hiện nay một số người làm cây đang tìm cách ghép một số loại cây khác lên đá chứ không riêng gì cây sanh. Chả lẽ Sung kí đá thì gọi là trường phái Sukida, ổi kí đá thì gọi là trường phái Okida, Tùng la hán kí đá thì gọi là trường phái Tukida, Linh sam kí đá thì gọi là trường phái Likida hay sao Quí Tài?
Vài dòng góp vui, mong các bác đừng đánh em nhé:X_X

Quí Tài

Quản Lý Viên
Theo tôi thì việc BCI cấp giấy cho cây nào và theo phong cách nào của VN chúng ta cũng đều là việc vui chung của người dân VN nói chung và của những người nghiền cây cảnh chúng ta nói riêng.
Nói riêng về giá của cây MXCG: Với VN chúng ta nó có giá khiến chúng ta té xỉu nhưng với quốc tế tôi đã từng đọc một bài báo nói các chuyên gia bonsai hàng đầu của Nhật đánh giá nó khoảng trên dưới 20 ngàn gì đó thôi ( nếu tôi nhớ không nhầm thì không cao hơn con số đó đâu) và họ không hiểu vì sao ở VN nó có giá như vậy. Chết cái là ở VN nhiều khi những người sở hữu cây cứ hô đại lên để tự sướng.
Còn về cây Sanh kí đá: Theo tôi thì đây chỉ là một cách chơi cây Sanh theo Phong cách Rễ trên đá . Phong cách này có trong các tài liệu về dáng thế cây. Nó không phải là một trường phái riêng theo cách nhìn nhận của tôi. Theo tôi biết hiện nay một số người làm cây đang tìm cách ghép một số loại cây khác lên đá chứ không riêng gì cây sanh. Chả lẽ Sung kí đá thì gọi là trường phái Sukida, ổi kí đá thì gọi là trường phái Okida, Tùng la hán kí đá thì gọi là trường phái Tukida, Linh sam kí đá thì gọi là trường phái Likida hay sao Quí Tài?
Vài dòng góp vui, mong các bác đừng đánh em nhé:X_X
:) Anh tham khảo thêm bài này cho vui nhe, vì sao có SAKIDA và CAKIDA : http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=39968

Cá nhân mình thì cho là trường phái vì nó có khuynh hướng phát triển mãnh mẻ. Còn cách ( hay phong cách ) chơi kí đá ở mổi vùng miền có thể khác nhau.
Từ này hiện có một số bạn tán đồng và ngược lại. Tuy nhiên để nó thấm vào thì cần thời gian cũng như " dáng làng " " cây cảnh nghệ thuật "

tungson

Thành viên
Tiện em xin hỏi . Các bác có biết nghệ nhân nào ký đá cuối cùng (đến thời điểm này) cho cây MXCG không ạ?. Nghe nói tới đây chủ nhân có ý định hạ thấp hòn đá mà chân con gà đậu vào thì phải.

tumi

Thành viên
Nếu cây MXCG được chọn thì thế giới biết đến VN có “Cây Ẩm Thực”!

greenstar

Thành viên tích cực
Triển lãm bonsai quốc tế toàn trưng bày trong nhà,liệu có cho cần cẩu để cho cái cây "Mâm xôi con gà" vào trong ko nhỉ?
Mà mấy ông tây cũng chẳng hiểu đc cái từ "Mâm xôi con gà" là gì nữa.

phan van binh

Quản lý mới
cây con gà mâm sôi thi quốc tế rất khó có giải, cây ý không nằm vào trường phái nào của quốc tế cả.
trừ khi tổ chúc thi tại Việt Nam và nghệ nhân Việt Nam chấm khi đó con gà mâm sôi mới thăng hoa, các bạn cứ hình dung như đông Nam á chúng ta hay tổ chức thế vạn hội Seagame vậy? cứ nước nào tổ chức đăng cai là có một môn mới để phổ cấp cho các nước trong khu vực! nếu như chúng ta đươc BCI cho VN đăng cai tổ chức và chúng ta được ra 1 số quy định cụ thể là chúng ta đưa cây sanh như là cây bắt buộc phải dự thi, lúc đó.... Vượt lên chính minh- đến vòng cấp vốn.hiiiiiiiiiiiiiiiii

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
theo em thì nó vẫn thế mà thôi trả sẩy ra gì hết.con gà ko thể hóa thành con công dc các bác ạ.hết ý kiến ai hiểu thế nào thì hiểu.

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
theo em thì nó vẫn thế mà thôi trả sẩy ra gì hết.con gà ko thể hóa thành con công dc các bác ạ.hết ý kiến ai hiểu thế nào thì hiểu.
Sẽ có thay đổi chứ không "vẫn thế" đâu Đậu phụ, việc đầu tiên là giá của MXCG sẽ vọt lên thêm (đôi khi gấp mấy lần giá hiện giờ)

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
Sẽ có thay đổi chứ không "vẫn thế" đâu Đậu phụ, việc đầu tiên là giá của MXCG sẽ vọt lên thêm (đôi khi gấp mấy lần giá hiện giờ)
con chào bác.hì hì hì nó ko thể cao hơn dc nữa đâu bác ơi hì hì.đơn giản vì hiện tại bây giờ nó cũng đã vượt qua cái giá trị thực tại của nó rồi mà bác.mà nếu nó là sự thật con thề con sẽ ko bao giờ chơi cây cảnh nghệ thuật sakida nữa b-(X_X :D

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
theo cá nhân pt thì Mâm sôi con gà không thích hợp dự thi giải do BCI tổ chức,chắc sẽ không đc chọn.dự đoán

hung78

Quản lý
Cây sanh ra khỏi lũy tre làng Bonsai VN, có thể họ sanh sẽ nóng sốt trở lại :D
theo minh`cây sanh chưa luc nao bi rơt ca .bây giơ`ma`tim`duoc 1 cây nam điên đep ma`vua`tui' tiên rât kho' ca tuân nay đi khap nơi tim`cay ma`kho' thât .cây rât nhiêu nhưng re ma`dep thi`ko co'.miên bac ko chơi sanh thi`choi cây gi`bay giơ

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
con chào bác.hì hì hì nó ko thể cao hơn dc nữa đâu bác ơi hì hì.đơn giản vì hiện tại bây giờ nó cũng đã vượt qua cái giá trị thực tại của nó rồi mà bác.mà nếu nó là sự thật con thề con sẽ ko bao giờ chơi cây cảnh nghệ thuật sakida nữa b-(X_X :D
Sao thề độc vậy bạn? Sakida củng có nhiều cây xem được lắm chứ, ở các nước vùng Đông Nam Á châu có nhiều nơi ký đá cây Sanh lắm chỉ có điều cây của họ không to và đắc tiền như cây bên Việt Nam mình thôi

ducvu

Thành viên mới
tôi nghĩ rằng chỉ cần có cây mang tiếng nói của người việt nam la ok rồi
không kể đó là cây nào
nếu đoạt giải thi đó là đánh giá đúng tinh hình cây cảnh ở nước ta hiện nay
để cho những người còn đang hoài nghi về cây cảnh việt nam không bị ngỡ ngàng !!

Trả lời: Nếu BCI chọn Mâm xôi con gà...

một câu hỏi lớn quá , em chỉ xin dc trả lời đơn giản :
Tức là Mâm Xôi Kon Gà đã được BCI chọn ạ ! em xin hết.