nấm sùi trên cây sanh cần mọi người giúp đỡ

minhhai68

Thành viên mới
vườn nhà mình có mấy cây sanh bị lên nấm sùi nhìn rất chi bực mình. mình đã cắt gọt nhiều nhưng khong hết ai có cách nào trị khỏi.Cho mình và mọi người biết nhé xin cảm ơn nhiều:([-(

huynhtankhai

Thành viên
hình như mua thuốc trị nấm về xịt cần phải pha thêm chất kết dính để tránh thuốc bị rửa trôi mới khỏi,nếu xịt không pha chất kết dính thuốc có lẽ thuốc bị rửa trôi khi tưới cây nên nấm mới không bị tiêu diệt .mình chỉ biết có vậy

yêu bon sai

Thành viên tích cực
hình như mua thuốc trị nấm về xịt cần phải pha thêm chất kết dính để tránh thuốc bị rửa trôi mới khỏi,nếu xịt không pha chất kết dính thuốc có lẽ thuốc bị rửa trôi khi tưới cây nên nấm mới không bị tiêu diệt .mình chỉ biết có vậy
Bạn có thể chỉ giúp thuốc trị nấm và thuốc kết dính tên gì không ?Cám ơn bạn nhiều

Mouse Jerry

Thành viên
vườn nhà mình có mấy cây sanh bị lên nấm sùi nhìn rất chi bực mình. mình đã cắt gọt nhiều nhưng khong hết ai có cách nào trị khỏi.Cho mình và mọi người biết nhé xin cảm ơn nhiều:([-(
sịt thuốc nào cũng ko hết,lấy keo con voi dích thuốc vào cũng vẫn bị lại :-" trừ khi bạn nạo hết phần bị sùi lên đó đi rồi một là bôi vôi đã tôi vào ,hai là bôi cái keo liền sẹo "mỹ tiên" made in VN hoặc của nhật càng tốt.:-??

Đỗ Mến

Thành viên
Cạo sạch đi bôi thuốc trị nấm và nuôi cây cho khỏe. mình để ý thấy những cây bỏ cằn cỗi lâu dễ sinh bệnh này

dennhem

Thành viên
Gọt khi nào thấy phần gỗ không còn mầu nâu, lấy nước rửa gạch kính đậm đặc bôi quanh vết thương, 10p sau lau khô đưa em nó ra nắng chăm sóc tốt sẽ hết. Rửa dụng cụ sau khi làm tránh lây sang cây khác.

quyhien

Thành viên
Bênh này vừ khó chữa lại rễ lây qua cây khác.nếu bạn dùng kéo cắt khối u đi mà mang cắt cây khác sẽ lây ngay.cách chữa này được nhiều người có kinh nghiệm về Sanh từng làm...bạn dùng dao sắc gọt hết khối u dùng thuốc Deep ( thuốc chữa gẻ) bôi lên nhiều lần trong một tuần sẽ khỏi. Chúc bạn chữa thành công.

dungnghenhan

Thành viên mới
anh hiển nói dúng đấy,đục bỏ sạch bướu sùi rồi bôi thuốc trị ghẻ asa là được.nhưng tốt nhất lúc cây mới bị bệnh lấy đục xử lý ngay thì nhạnh khỏi bệnh hơn

minhhai68

Thành viên mới
hôm nay mình được bác Thú ở bắc ninh cho kinh nghiệm trị bệnh nấm sùi trên cây sanh như sau .mọi người tham khỏa nhé trước tiên mình gọt đục khoét cho hết chân của nấm kể cả vào tận lõi gỗ xong ta bôi thuốc si tép. ta trộn xi măng vôi và bồ hóng cho sền sệt rồi đắp vào chỗ bị nấm đảm bảo khỏi thơi gian sau ta gỡ bỏ xi măng ra là ok dụng cụ làm xong các bạn nhớ rửa sạch bằng cồn và phơi khô xong hãy cắt sang cây khác các bạn nhé