Nạn đào trộm gốc chè cổ ở Đà Lạt

NaTuan

Quản Lý Viên
àng trăm gốc chè cổ đã bị đào và đưa ra khỏi vùng chè hơn 80 năm ở Đà Lạt (Lâm Đồng). Gốc chè cổ được bán cho những người chơi bonsai với giá 5-10 triệu đồng.

Đại diện Công ty cổ phần chè Cầu Đất, cho biết, hàng đêm nhiều người dân ở địa phương đột nhập vào khu đồi chè cổ rộng hơn 40 ha đào trộm. Hơn 300 gốc chè cổ lớn, hình dáng đẹp đã bị đào trộm bán cho những người chơi bonsai ở Đà Lạt, Nha Trang, TP HCM…

Một số “đầu nậu” từ tỉnh khác đến thuê người dân địa phương đào trộm với giá 300.000-500.000 đồng một gốc. Khi đưa ra khỏi khu đồi chè, các gốc chè cổ này được bán 5-10 triệu đồng, những gốc có thế độc giá bán đến vài chục triệu đồng.

Cầu Đất là một trong hai vùng đầu tiên ở nước ta được người Pháp trồng chè, hiện nay ở vùng đất có độ cao 1.600 m này còn khu đồi chè cổ rộng hơn 40 ha. Nơi đây còn là điểm đến du lịch hấp dẫn, thu hút du khách trong và ngoài nước thưởng thức cảnh đẹp của đồi chè trong sương.

Ông Hà Phước Ta, Chủ tịch UBND xã Xuân Trường cho biết, sẽ tăng cường lực lượng bảo vệ khu đồi chè. Tuy nhiên việc bảo vệ sẽ không đạt hiệu quả nếu các địa phương không có biện pháp xử lý kiên quyết việc buôn bán gốc chè cổ đang diễn ra công khai.

(Theo TTXVN)

MinhThư99

Thành viên tích cực
Hôm nào rãnh đến Đà Lạt 1 chuyến hy vong khi ra về có được 1 cây chè cổ :) hi hi

tungcoidalat

Thành viên
Cháu cũng có 2 gốc nhưng mà người ta dọn vườn rồi cho chứ cũng không đi đào trộm.Nhiều vựa cây ở ĐL họ bán nhiều như nấm, các cụ quan chức ĐL nhà cụ nào cũng có 2 cây trở lên, sáng sáng các cụ vặt búp pha uống trông như thật:D

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Cháu cũng có 2 gốc nhưng mà người ta dọn vườn rồi cho chứ cũng không đi đào trộm.Nhiều vựa cây ở ĐL họ bán nhiều như nấm, các cụ quan chức ĐL nhà cụ nào cũng có 2 cây trở lên, sáng sáng các cụ vặt búp pha uống trông như thật:D
Tungcoidalat có thể kiếm vài cây, làm quà cho anh em trên Diễn đàn ko? Mình cũng đang đi kiếm vài cây về trồng, không nhất thiết là chè cổ thụ có tên tuổi, chỉ cần già và gốc to là được. Về hãm lấy nước uống. Một vài cây trà, vài cây vối ngả xuống ao, thế là ba ông Tribeco, Cocacola, Pepsi tránh xa, đỡ rao ời ợi mệt cả người :D

pqm

Thành viên tích cực
Tungcoidalat có thể kiếm vài cây, làm quà cho anh em trên Diễn đàn ko? Mình cũng đang đi kiếm vài cây về trồng, không nhất thiết là chè cổ thụ có tên tuổi, chỉ cần già và gốc to là được. Về hãm lấy nước uống. Một vài cây trà, vài cây vối ngả xuống ao, thế là ba ông Tribeco, Cocacola, Pepsi tránh xa, đỡ rao ời ợi mệt cả người :D
Có lý có lý quá. Túi lá vối do Tamchi tặng hôm thăm vườn giờ uống gần hết rồi vừa ngon vừa mát. Nếu có trà và vối bonsai lấy lá uống thì còn ngọt tới ruột :D:D:D

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Có lý có lý quá. Túi lá vối do Tamchi tặng hôm thăm vườn giờ uống gần hết rồi vừa ngon vừa mát. Nếu có trà và vối bonsai lấy lá uống thì còn ngọt tới ruột :D:D:D
Bác tìm chỗ đặt, hôm nào em để lại cho bác 1 cây vối đường kính gốc cỡ 30cm, khoảng 30-40 tuổi, bác tha hồ tính đường hạ làm bonsai (to hơn cây bác tamchi). Giờ đang nắng to, chưa đánh được. Chắc cuối năm nay :D

tungcoidalat

Thành viên
Khi nào có vườn trà nào người ta phá đi cháu xin mấy cây cho, bác T chắc cũng là người thích thú vui tao nhã, sáng ra vặt ít lá chè pha nước uống rồi ngắm cây thì còn gì bằng:cool:đúng là thú vui tao nhã

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Khi nào có vườn trà nào người ta phá đi cháu xin mấy cây cho, bác T chắc cũng là người thích thú vui tao nhã, sáng ra vặt ít lá chè pha nước uống rồi ngắm cây thì còn gì bằng:cool:đúng là thú vui tao nhã
Cái đó thì đúng rồi. Mình là người phải tiếp khách nhiều, có ngày uống trà mạn nhiều quá, về người cứ nhộn nhạo khó chịu. Nếu uống trà tươi thì không bị những tác dụng phụ như vậy. Vừa hôm nọ có người hứa dạy bí quyết sao chè nữa, đợi bố trí được thời gian sẽ đi học.

Trà tươi và nước vối những hôm trời nắng nóng thế này uống thì tuyệt lắm. Nước vối uống nhuận tràng, giải nhiệt nhưng không gây hưng phấn thần kinh, thích hợp uống vào buổi chiều và buổi tối. Có 2 thứ bảo bối này, tiếp khách cả ngày cả đêm vô tư :D

pqm

Thành viên tích cực
Bác tìm chỗ đặt, hôm nào em để lại cho bác 1 cây vối đường kính gốc cỡ 30cm, khoảng 30-40 tuổi, bác tha hồ tính đường hạ làm bonsai (to hơn cây bác tamchi). Giờ đang nắng to, chưa đánh được. Chắc cuối năm nay :D
Nhưng cây to thế thì để vào đâu? có cây nào vào đá để thả nước thì tốt T nhỉ

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Nhưng cây to thế thì để vào đâu? có cây nào vào đá để thả nước thì tốt T nhỉ
Cái này khó đây. Em mách bác, lên hồ Ba Bể, Bắc Cạn, ở đó có nhiều cây vối mọc ở vách đá, ngả xuống hồ. Bác lựa cây nào vừa ý, thuê dân ở đó bứng về, vừa có sự tích quý, vừa có vối để uống. Còn chỗ em chỉ có vối đồng bằng thôi :D

NaTuan

Quản Lý Viên
Cái đó thì đúng rồi. Mình là người phải tiếp khách nhiều, có ngày uống trà mạn nhiều quá, về người cứ nhộn nhạo khó chịu. Nếu uống trà tươi thì không bị những tác dụng phụ như vậy. Vừa hôm nọ có người hứa dạy bí quyết sao chè nữa, đợi bố trí được thời gian sẽ đi học.

Trà tươi và nước vối những hôm trời nắng nóng thế này uống thì tuyệt lắm. Nước vối uống nhuận tràng, giải nhiệt nhưng không gây hưng phấn thần kinh, thích hợp uống vào buổi chiều và buổi tối. Có 2 thứ bảo bối này, tiếp khách cả ngày cả đêm vô tư :D
Vụ này thì cần có sự góp mặt của xạ đen nữa .

MinhThư99

Thành viên tích cực
Ở Tây Nguyên việc hái đọt trà tươi để uống là bình thường, nhưng ở đồng bằng sông Cửu Long mà có 1 cây trà tươi để pha là chuyện hiếm, nếu có được 1 cây tôi sẽ khè với mấy ông bạn chơi

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Ở Tây Nguyên việc hái đọt trà tươi để uống là bình thường, nhưng ở đồng bằng sông Cửu Long mà có 1 cây trà tươi để pha là chuyện hiếm, nếu có được 1 cây tôi sẽ khè với mấy ông bạn chơi
Khi trồng cây trà (chè), bạn phải chú ý đến các đặc điểm:
+ Cây trà (chè) thích hợp với áp suất khí quyển thấp. Ở ĐBSCL không khắc phục được điểm này;
+ Cây trà (chè) thích hợp với đất chua, không thích hợp với đất mặn. Có 1 số vùng biển vẫn trồng được trà (chè) để uống, nhưng vị không bao giờ được như vùng đồi núi vì nguyên nhân này;
+ Cây trà (chè) thích hợp với khí hậu ẩm ướt, ít nắng trực xạ mà chủ yếu là ánh sáng tán xạ. Đây là lý do trà (chè) đặc sản thường ở những vùng thung lũng giữa các đỉnh núi cao, mây mù quanh năm.

Nếu chú ý đến các đặc điểm này, bạn có thể trồng trà (chè) ở những vùng không thích hợp nhưng vẫn có được chất lượng tương đối :D

MinhThư99

Thành viên tích cực
Thanks nghe Bạn Thích cái gì cũng thích
- Tôi rất mong có 1 cây Trà (chè) mà không biết nói sao nữa nè tôi cũng thích đủ thứ luôn :) hi hi

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Thanks nghe Bạn Thích cái gì cũng thích
- Tôi rất mong có 1 cây Trà (chè) mà không biết nói sao nữa nè tôi cũng thích đủ thứ luôn :) hi hi
Nếu bạn muốn trồng từ hạt, mình có thể gửi cho. Giống chè này trồng hàng trăm năm ở các vùng quê Bắc Giang, không phải đặc sản như Thái Nguyên, Sơn La... nhưng được cái thuần hóa, dễ trồng. Có hoa màu trắng, nhị và nhụy vàng khá ấn tượng. Tuy nhiên, trồng cây lâu lớn như cây mai, 3 năm gốc mới được khoảng 2 cm. Mình đi tìm những cây già nhưng không có, chỉ có những cây trẻ, cỡ khoảng cổ tay thôi. Hạt thì vô khối, cây con cũng nhiều.

thanhmaidinh

Thành viên tích cực
Khi trồng cây trà (chè), bạn phải chú ý đến các đặc điểm:
+ Cây trà (chè) thích hợp với áp suất khí quyển thấp. Ở ĐBSCL không khắc phục được điểm này;
+ Cây trà (chè) thích hợp với đất chua, không thích hợp với đất mặn. Có 1 số vùng biển vẫn trồng được trà (chè) để uống, nhưng vị không bao giờ được như vùng đồi núi vì nguyên nhân này;
+ Cây trà (chè) thích hợp với khí hậu ẩm ướt, ít nắng trực xạ mà chủ yếu là ánh sáng tán xạ. Đây là lý do trà (chè) đặc sản thường ở những vùng thung lũng giữa các đỉnh núi cao, mây mù quanh năm.
Nếu chú ý đến các đặc điểm này, bạn có thể trồng trà (chè) ở những vùng không thích hợp nhưng vẫn có được chất lượng tương đối
Lão hoà thượng này "nghiên kíu" khoản này kỹ ghê; nếu hắn không thuộc dòng 03 đời trồng chè (trà) thì cũng thuộc hàng sư (ngành nông nghiệp).

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Lão hoà thượng này "nghiên kíu" khoản này kỹ ghê; nếu hắn không thuộc dòng 03 đời trồng chè (trà) thì cũng thuộc hàng sư (ngành nông nghiệp).
Kekeke, sai rùi bác ơi. Em ở Hưng Yên, nhà em không có cây chè nào cả. Em là cử nhân kinh tế, hiện làm trong lĩnh vực tài chính, ko liên quan gì đến cây chè ráo trọi :D Những kiến thức này là em tìm hiểu để chuẩn bị khi nào xin được cây chè cổ thụ thì mang về trồng thôi :D

TaoLam

Thành viên tích cực
Những cây chè cổ thụ theo tôi được biết là rất khó trồng tốt nhất là không lên đào làm gì

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Những cây chè cổ thụ theo tôi được biết là rất khó trồng tốt nhất là không lên đào làm gì
Kekeke, bác có gốc chè cổ thụ nào cho em, em đào đảm bảo sống 99,99%. Hôm trước em có đào thử 1 cây 15 năm, to bằng cổ tay, cắt hết rễ về vẫn sống. Tiếc là đàn chó con không biết điều, nhổ em nó lên hôm nọ rồi. huhuhu :eek: