Nên chơi CHỦNG LOẠI CÂY gì?

NaTuan

Quản Lý Viên
Những cây có tuổi thọ cao , lá nhỏ , cành dẻo dễ uốn , có hoa và quả đẹp là OK.

NaTuan

Quản Lý Viên
Mấy hôm nay,thấy AE đang phân vân kg biết mình đang ủng hộ cho linh sam hay mai chiếu thủy.
Nay mình xin nói rỏ:linh sam,sam núi,hải châu,mai chiếu thủy,cần thăng,kim quýt là những chủng loại cây mình đang chơi tại nhà và rất ưa chuộng.Ngoài ra,sanh,si,gừa,sộp,tùng cũng kg thiếu.Mỗi chủng loại sẽ có những ưu điểm riêng trong tạo tác và quan trọng nhất là tính đa dạng,để mổi hôm ta có thể lặng lẻ một mình với ly cà phê ,gói thuốc và với chỉ một em cây đó thôi,có thể miên man hàng giờ, cho đến lúc vợ phát ghen phải gọi vào đi ngủ.
Hảy chơi bất cứ chủng loại gì,nhưng đã là kiểng thì phải đẹp.
Còn trong thi đấu,phải phân biệt:cây dể thương,cây ưa nhìn,cây dáng quái lạ,cây to kỷ lục và cây chuẩn bonsai.
Nếu tổng hợp được các điều trên cọng với tuổi nghề thuật của cây,giá trị tác phẩm sẽ theo đó mà nhân lên.
Vấn đề là tự sướng thì thôi,còn nếu đi chơi,các bạn nên lựa chọn các nhà tổ chức có tâm sáng,để khỏi muộn phiền.
Vài ý trao đổi,để làm sáng tỏ.Chúc AE vui.
Dòng bôi đỏ xin mọi người lưu tâm .

Cứ Chơi

Thành viên
Chơi kiểng nên chọn loại cây chơi, cây gì củng chơi hay chơi theo thời thì thật là người đáng thương...

anhmytg1974

Thành viên tích cực
Nếu nói " Chơi " thì cây nào mình thích thì cứ chơi .Còn" chơi thương mại" thì phải theo thị hiếu khách hàng...Với tôi cây nào "Thượng Đế " thích thì tui chơi... hihi

binh79

Thành viên tích cực
Nếu nói " Chơi " thì cây nào mình thích thì cứ chơi .Còn" chơi thương mại" thì phải theo thị hiếu khách hàng...Với tôi cây nào "Thượng Đế " thích thì tui chơi... hihi
Cái này hay nè I UP LU TU TU:)):)):))

Kim quýt, mai chiếu thủy, nguyệt quế muôn năm.
Em mới tập chơi, nên cứ chơi cây dễ sống, nguồn phôi nhiều, ngon bổ rẻ. Cây nào đắt quá thì em xin kiếu, chờ anh em chú bác dưới miệt vườn Đông Nam Bộ nhân giống nhiều nhiều, giá rẻ lại dễ lựa thì mới mua.... Bây giờ đang sốt trung nu và linh sam, thì em mua nguyệt quế, kim quýt và sam núi về chơi. Mai mốt sốt mấy cây này, thì em lại mua trung nu... hehe.... :)

doquang2105

Thành viên tích cực
A Hưng ui, cây nào đẹp là chơi thui, đối với e vấn đề đem cây đi đấu đá không quan trọng, miễn sao mình thích là chơi thui, rảnh không a lên đồng nai làm ve nha a.

ngoc_dung

Moderator
Bất kể cây gì đẹp và phù hợp thì chơi thôi, cá nhân tôi thì chơi càng nhiều loài càng sướng. Và nữa ở vùng miền nào thì tự thấy thích cây của vùng miền đó, như kiểu món đặc sản của mỗi nơi vậy, do đó tôi không bao giờ thích chơi sanh, si, tùng mà nói sấu mai, sam cả hehe...

anhmytg1974

Thành viên tích cực
A Hưng ui, cây nào đẹp là chơi thui, đối với e vấn đề đem cây đi đấu đá không quan trọng, miễn sao mình thích là chơi thui, rảnh không a lên đồng nai làm ve nha a.
Anh Hưng đang rất bận, còn Anh thì " ko có bận".

tanbinh

Thành viên
thị hiếu lúc này thay đổi liên tục đầu năm cây mai chiếu thủy lên ngôi,giờ thì cây linh sam lên ngôi kg biết cuối năm cây gì lên ngôi liệu bạn có chạy theo kịp kg?còn tôi giờ lộn xộn quá nên chơi cây sjc cho chắc ăn