Mua hạt giống hoa lạ thế giới về trồng thử nè

vmthien

Thành viên mới
Chào các bạn, mình mới tham gia diễn đàn, Chúc diễn đàn ngày càng phát triễn.
Mình có việc cần hỏi các bạn. Mình rất yêu hoa, cũng tập tành trồng hoa nhưng trồng rất dở vì không có nhiều thời gian chăm sóc cho cây.... Ai cũng biết hoa ở nước ngoài rất đẹp , không chỉ xứ ôn đới mà cả nhiệt đới, nhưng ở VN ta các loại hoa đẹp vẫn còn quá ít, là do chưa có nhiều giống hoa đẹp du nhập vào VN. Nhìn hoa đẹp và lạ ở nước ngoài mà phát thèm... Nên mình mua đại trên Internet vài loại hạt giống hoa lạ... Mình biết chưa chắc phù hợp với thổ nhưỡng ở VN ta nhưng biết đâu lại được... nếu thế thì ở VN có thêm một loài hoa đẹp thì quá tốt...
Mình không biết về kỹ thuật ươm giống, chắc tham khảo trên internet rồi trồng thử xem sao... bạn nào rành về kỹ thuật trồng hoa và ươm giống hoa thì mình sẽ share hạt về trồng thử... chỉ với điều kiện nếu trồng thành công thì mình xin một chậu về chưng chơi...

Khi nào hàng về tới mình sẽ báo cho các bạn biết

Vài lọai hoa mình mua đang trên đường về:

Wisteria sinensis Blue Chinese

Phyllanthus emblica Indian Gooseberry Amla

Wonga Wonga Vine

DOMBEYA WALLICHII

CHILEAN BELL

CHINESE LANTERN

FOXGLOVE

Telopea speciosissima

Passiflora mollissima

trinhhai

Thành viên mới
Mấy loại này đúng là lạ thật :D
3 loại cuối hình như là có thể trồng ở vùng nhiệt đới ( v\phù hợp với Miền Nam còn miền bắc có mùa đông thì em chưa biết thế nào )
Loại thứ cây này hồi nhỏ hình như em thấy rồi ( nhưng cái quả nó mầy xanh ( giông hệt )
Cây thú 3 thì là học của Cẩm tú cầu thôi mà bác :| trên đà Lạt nhiều lắm
Loại thứ 5 thf em nghĩ là Hoa Chuông ( mới chỉ biết tên chứ ko biết đặc tính cảu cây này )

Đó là những gì em biết :D
Nếu bác có hạt thì send em cũng thử bon chén ươm với
Địa chỉ của em thì đã cập nhật trên dđ rồi :D

Minh Xuân

Quản lý
Cây đầu không sai chính là tử đằng, một cây có mặt trong thơ ca (Trung Quốc) khá nhiều. Cây leo nên ví với phận con gái: "cát đằng nương bóng tùng quân".
Những cây khác không phải không trồng được ở VN. Cử thử thì sẽ được. Tuy nhiên việc gieo hạt không phải đơn giản. Một số loài cần qua xử lý. Một số loài hạt quá nhỏ, phải biết cách gieo.

leo8xxx8

Thành viên mới
Cho mình xin giao lưu 1 ít hạt với nha. nếu ươm thành công mình gứi tặng lại làm kỉ niệm hehehe

vmthien

Thành viên mới
Hàng về đến VN nhưng bị ách lại vì phải kiểm dịch... có vài hạt hoa mà phải chạy tới lui chắc bỏ luôn quá....

Nguahng

Thành viên mới
Sao mà vừa khéo, nguahng tính về VN cuối năm này sẽ mang theo hạt giống của cây WISTERIA tím đó. Theo mình nghĩ nó thích hợp khí hậu miền Bắc nhiều hơn, thường thì nó sẽ ra bông vào mùa xuân và rụng lá vào mùa thu. Nếu đưa nó vào chậu làm Bonsai thì là số một....

phuctruongcong

Thành viên
Sao mà vừa khéo, nguahng tính về VN cuối năm này sẽ mang theo hạt giống của cây WISTERIA tím đó. Theo mình nghĩ nó thích hợp khí hậu miền Bắc nhiều hơn, thường thì nó sẽ ra bông vào mùa xuân và rụng lá vào mùa thu. Nếu đưa nó vào chậu làm Bonsai thì là số một....
Em muốn xin .... 1 hạt có được không anh Nguahng? Cảm ơn anh trước nghen. Mạo muội xin vì yêu vẻ đẹp của nó anh à.

Kiennhu

Thành viên mới
bạn ơi,mình cũng mún trồng ,cây đó đẹp quá,nếu lên cây thành công thì mih sẽ khao ban chầu chè gọi là^^,hén!,thanks trc

Hồng Hải Đường

Thành viên mới
Cây CHINESE LANTERN này ở miền nam có 1 loại mà tiếng địa phương kiu là cây Bùm Bụp, vì trái của nó gói gọn trong cái lồng mỏng, kín bên trong đầy khí, bóp bể cái lồng nó kiu cái bụp, trái chín màu vàng nhạt ăn ngọt. Lúc nhỏ rất thích ăn loại trái này :D
P/s cây ở VN mọc dại ngoài ruộng hoặc trong đám cỏ dại, cây+lá+trái đều màu xanh, trái chín màu vàng nhạt, hoa màu trắng thì phải.

dat80

Thành viên
Có giống cây này từ năm ngoái, mà sao trồng hoài nó không lớn
CHINESE LANTERN

cái cây này hay mọc ngoài ruộng lắm nè, lúc nhỏ đi học hay hái trái chín ăn lắm, ăn giống trái cà chua bi vậy đó nhưng ngọt chứ không chua