Mua giống địa lan ở đâu?

trantrungth78

Thành viên
Em mới bước vào lớp vỡ lòng của thế giới hoa lan, vốn liếng cũng chỉ lèo tèo hơn 4 chục giò phong lan các giống bình dân như đai châu, vũ nữ, quế, tam bảo, kiều trắng, tím, vàng, hài đốm, hài xanh, giả hạc, thạch hộc, nhất điểm hồng... và mấy chậu địa lan hoa vàng, hoa đỏ mà chưa biết tên. Em muốn sưu tầm thêm các giống địa lan bình dân khác, các cao nhân biết có chỗ nào bán giá rẻ rẻ thì xin chỉ giáo. em xin cảm ơn. Em ở Thanh hóa và cũng muốn mua ở gần gần thôi.

longqaz

Moderator
Em mới bước vào lớp vỡ lòng của thế giới hoa lan, vốn liếng cũng chỉ lèo tèo hơn 4 chục giò phong lan các giống bình dân như đai châu, vũ nữ, quế, tam bảo, kiều trắng, tím, vàng, hài đốm, hài xanh, giả hạc, thạch hộc, nhất điểm hồng... và mấy chậu địa lan hoa vàng, hoa đỏ mà chưa biết tên. Em muốn sưu tầm thêm các giống địa lan bình dân khác, các cao nhân biết có chỗ nào bán giá rẻ rẻ thì xin chỉ giáo. em xin cảm ơn. Em ở Thanh hóa và cũng muốn mua ở gần gần thôi.
Bạn hỏi chung chung quá nên khó trả lời. Bạn nên tìm hiểu thêm thông tin về địa lan trước khi quyết định sưu tầm.

trantrungth78

Thành viên
Bạn hỏi chung chung quá nên khó trả lời. Bạn nên tìm hiểu thêm thông tin về địa lan trước khi quyết định sưu tầm.
Tôi mới bắt đầu trồng địa lan nên muốn sưu tầm những giống lan truyền thống bắc hà như mạc lan, mạc biên, hoàng vũ, hoàng điểm, trần mộng... Không biết ở thanh hóa có bác nào đang sở hữu những loại trên có thể chia sẻ cùng em được không?

culanluasg

Super Moderator
chơi địa lan như lạc vào trận đồ bát quái ,hấp dẫn lắm đau thương cũng lắm
bạn hãy đọc bài lấy kiến thức trước đã

trantrungth78

Thành viên
chơi địa lan như lạc vào trận đồ bát quái ,hấp dẫn lắm đau thương cũng lắm
bạn hãy đọc bài lấy kiến thức trước đã
Đúng là vậy, em cũng đã đọc nhiều bài về địa lan nên mới có tình yêu đối với laòi hoa vương giả này nên mới nghĩ đến việc trồng mấy chậu lấy vốn liếng. Có lẽ nên bắt đầu với những giống bình dân dễ tính thôi đúng không bác.
theo bác em nên trồng những giống địa lan nào? Mong bác chỉ giáo.

tancangcaimep

Thành viên
Mình ở TPHCM đang muốn mua giống hoặc chậu địa ngọc rủ hoa màu trắng tinh nở hoa rủ xuống như trường kiếm, nhưng chưa có kiến thức gì về cây này, a em ai biết chỉ giúp "nó có thể trồng ra hoa ở TPHCM không, mua thì ở đâu bán , giá cả thế nào"

culanluasg

Super Moderator
địa lan bạn đề cập thường khó ra hoa hay nói kỹ hơn là chưa từng thấy ra hoa ở TP HCM,chỉ mua chưng chơi rồi nếu trồng sống sẽ chỉ chơi lá...
riêng với những cây kiếm lá cứng hoa trắng thì có thể ra hoa nhưng hiện tại giá cao lắm ,ít ai dám đụng tới trừ dân sưu tập...

tancangcaimep

Thành viên
địa lan bạn đề cập thường khó ra hoa hay nói kỹ hơn là chưa từng thấy ra hoa ở TP HCM,chỉ mua chưng chơi rồi nếu trồng sống sẽ chỉ chơi lá...riêng với những cây kiếm lá cứng hoa trắng thì có thể ra hoa nhưng hiện tại giá cao lắm ,ít ai dám đụng tới trừ dân sưu tập...
Xin cảm ơn bác Cù chia sẻ kịp thời nếu chậm chút thì khả năng đã vác e nó rồi mà chỉ để chơi lá thui nhưng giá cũng khá cao 3000k đấy.Nhân tiện cho e hỏi thêm" địa ngọc rủ" tên khoa học là Cymbidium Mini Sarah 'Pearl Falls' đúng ko chính là cây của boconganh up bên KIẾM LÁ CỨNG HOA THÒNG(BÁN SƠN ĐỊA) trang 17 dalatrose đấy, tại vì cây thấy giống nhau mà người thì bảo địa ngọc rủ người nói Cymbidium Mini Sarah 'Pearl Falls

culanluasg

Super Moderator
mình đã xem bên đó rồi ,cây này lá mềm ,chắc chắn khó ra hoa ở SG,bạn boconganh cũng đã nói ,phải có thọ hàn
nếu thích chơi địa lan xứ nóng bạn có thể chơi cây lá cứng hay cây Cym.Golden Elf,Cym. Ducthman Gold hay qua arowana.com.vn hỏi bạn dongmaison,chuyên trị Kiếm lai

tancangcaimep

Thành viên
Thanks bác Cù hai cây đó thật là tuyệt, hai cây này tôi cũng xem wa ở bên địa lan miền tây và địa lan lai toàn tập của a cường, tìm khắp google mà ko thấy ai bán cây đầu tiên cây thứ 2 thì là cây của a cường tặng một số a em thì cũng hết hy vọng luôn,dẫu biết rằng trồng địa lan là việc ko hề đơn giản ở tphcm nhưng tôi vẫn mong muốn thử nghiệm và chơi cho thoả niềm đam mê

tancangcaimep

Thành viên
cây Cym Golden Elf sg bán rất nhiều ,chổ mình chỉ có mấy chục ngàn một cây
E cũng ở Sài Gòn , nhờ bác chỉ giúp chỗ nào bán hoặc cửa hàng nào bán Cymbidium Golden Elf, hoặc nhờ bác nhắn vào số của e cũng dc , thanks bác nhìu,

culanluasg

Super Moderator
ông bạn mình lấy ở Củ Chi về bán ,mình cũng không rõ vườn nào
bạn ra Hoàng Văn Thụ thử xem

tancangcaimep

Thành viên
Đợt tết vừa rồi tôi có xin dc một chậu địa lan sato vàng gồm 9 củ to hình như ở trên đà lạt thì phải vì vỏ chậu nhựa màu đen dẻo , có tiếng việt trên đó nhưng không biết trồng ở TPHCM có ra hoa dc ko? bởi vì theo tôi dc biết thì sato ưa khí hậu mát mẻ ,vùng cao nguyên như đà lạt, sapa.... và địa lan sato có quan hệ với địa rủ như thế nào, hình như chúng chỉ khác nhau màu thôi, nếu vàng thì là sato còn màu khác gọi chung là địa rủ, địa sato có dc gọi là địa rủ không nhỉ? Ai biết giúp mình với nhé

trantrungth78

Thành viên
Ở Thanh Hóa có ai chơi địa lan không vậy, mình có mấy chậu Tố trân, mạc biên, xích ngọc, tố trân đang hoa, mùi thơm thoang thoảng chứ không nồng, rất dễ chịu.