Mua cá kiss ở đâu.

sabrinasad

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi mua cá kiss nhau là cá gì. Em đang ở Sài Gòn mà không bít chổ. Mong các bác chỉ em biết.~:>~:>~:>~:>

Eragon

Thành viên mới
Cá kiss này là 1 loại cá đồng, tên dân dã gọi cá hường.

Bạn có thể mua ở chợ bán cá để về làm thịt ăn, hỏi tên cá hường, thường gặp loại lớn (ăn được), bán theo ký.

Một số nơi bán cá mồi cho cá ăn cũng có, cá nhỏ cỡ đốt ngón tay, giá: 3k khoảng 6-10 con nhỏ. :D

sabrinasad

Thành viên mới
Nếu mua cá về thì làm sao biết đó là cá đực hay cá cái. Mình có đọc trên một số web có ghi cá mang về chưa có kiss ngay, vậy có cách nào làm cho đôi cá kiss liền ko. ^^%%-:^o

Kalahari

Thành viên tích cực
Nếu mua cá về thì làm sao biết đó là cá đực hay cá cái. Mình có đọc trên một số web có ghi cá mang về chưa có kiss ngay, vậy có cách nào làm cho đôi cá kiss liền ko. ^^%%-:^o
Bạn dùng giải pháp mang số hiệu "Bond 502" là được.

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Bạn có chắc không mà giải thích như thế? Người ta không biết người ta mới hỏi và ai đó biết thì chia sẻ thông tin cho nhau. Cách chia sẻ như bạn không hay lắm.

@ Sabrinasad: Tôi cũng nghe người ta nói nhiều về loại cá này và cũng tìm mua nhưng chưa có chổ nào bán cả. Ở các nước khác người ta dùng cá này để làm quà tặng nhau trong những ngày Valentine, Kỷ niệm ngày cưới, ... Nếu có tìm được chổ bán thì bạn nhớ cung cấp thông tin về nơi bán dùm nha. Cám ơn bạn nhiều.

Gửi các bạn trên diễn đàn vài clip nói về loại cá này:

+ YouTube Video

+ YouTube Video

Cá Pattrot thỉnh thoảng cũng "kiss" nhưng không được đưa vào loại cá Fish Kiss (Cá Pattrot ở Việt nam mình thường gọi là cá Hồng Két).

+ YouTube Video

(PS: Muốn tìm hiểu thêm về loại cá này, các bạn có thể lên Google và search "Fish Kiss" nhé.)

quochuy87

Thành viên mới
cac anh lam on cho am hoi mua ca nay o dau nhe thong bao giup em qua 0976464321 nhe am muon tang nguoi ma e dang mun ngo loi yeu vao hum sinh nhat co ay e thay mon wa nay hoi doc va co y ngia nua

sabrinasad

Thành viên mới
Mình ko hiểu Bond 502 là gì. Bạn có thể giải thích ko. Mình hiện đang kiếm cá, mới hôm qua chạy qua bên đường Thành Thái thì cũng có bán cá, tìm hoài cũng ko thấy, vô chợ thì cá bị "tiền trảm" hết rùi chỉ mua về làm đồ ăn thui. @};-@};-@};-@};-:(:)(:)(:)((

hodoan

Thành viên tích cực
vô chợ thì cá bị "tiền trảm" hết rùi chỉ mua về làm đồ ăn thui. @};-@};-@};-@};-:(:)(:)(:)((
Bạn dặn người bán là bạn cần mua loại cá này "còn sống, giá cả không thành vấn đề", rồi hẹn hôm sau quay lại, hoặc nếu muốn chắc ăn thì đặt cọc trước 1 khoảng tiền...

newcomer!!!

Moderator
Mình ko hiểu Bond 502 là gì. Bạn có thể giải thích ko. Mình hiện đang kiếm cá, mới hôm qua chạy qua bên đường Thành Thái thì cũng có bán cá, tìm hoài cũng ko thấy, vô chợ thì cá bị "tiền trảm" hết rùi chỉ mua về làm đồ ăn thui. @};-@};-@};-@};-:(:)(:)(:)((
Kalahari đùa bạn 1 chút đó mà, áp dụng biện pháp của A hodoan là hay nhất đó

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Cá Kiss này có trọng lượng nhẹ chứ không nặng đâu, hình dáng giống giống như cá Điêu (Diêu) Hồng hoặc một số cá khác chắc không phải là cá này nằm ở chợ đâu. Cá kiểng ít khi nằm ở chợ bán cho mấy Chị Em về làm thịt lắm.

hodoan

Thành viên tích cực
Cá Kiss này có trọng lượng nhẹ chứ không nặng đâu, hình dáng giống giống như cá Điêu (Diêu) Hồng hoặc một số cá khác chắc không phải là cá này nằm ở chợ đâu. Cá kiểng ít khi nằm ở chợ bán cho mấy Chị Em về làm thịt lắm.
Cá này có để mần thịt đó anh Hoanglong70 ui, và nó ít được nuôi kiểng lắm. Cá thịt đ7ợc bán ở chợ có size bản mình cá koảng 3-4 ngón tay nên thịt cũng có để gắp.

Muốn mua cá nhỏ thì ráng lùng những nơi bán cá mồi (cá để cho cá khác ăn đó).

Để chiều nay, đi làm về tui ghé mấy mối coi thử, nếu có thì mua tặng bạn chủ topic 2 ngàn nha.
Nhưng chỉ giao ở D2 thôi (giao hẹn trước cho chắc :D )

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Hoanglong70 cũng thấy các cửa hàng cá cảnh, người ta bán 2 loại cá giống như cá Kiss này nhưng có tên gọi là cá Bạch tượng và Kim Phát Tài (loại này sau này người ta dùng để xâm hoa lá cành trên vẩy cá). Hai loại cá trên cũng là loại cá cảnh nước ngọt chức không phải để dùng làm cá mồi. Coi chừng lộn nha Hổ ui.

hodoan

Thành viên tích cực
Hoanglong70 cũng thấy các cửa hàng cá cảnh, người ta bán 2 loại cá giống như cá Kiss này nhưng có tên gọi là cá Bạch tượng và Kim Phát Tài (loại này sau này người ta dùng để xâm hoa lá cành trên vẩy cá). Hai loại cá trên cũng là loại cá cảnh nước ngọt chức không phải để dùng làm cá mồi. Coi chừng lộn nha Hổ ui.
Con cá hường (cá kiss) là loại cá có thể nuôi để ăn thịt (lớn) và làm cá mồi (nhỏ).

Còn kim phát tài (tai tương màu trắng, hoặc hơi vàng) là loại khác hẳn đó anh.
Cá hường không có cặp râu (vây ngực dài) như cá tai tượng.

Ngoài ra, trong thực tế hai con hường cắn mỏ nhau (đang fighting để giành lãnh địa chứ chẳng phải hun hít gì cả) thường là 2 con trống hoặc hai con mái chứ rất hiếm khi là trống + mái, cho nên làm biểu tượng dành cho giới thứ 3 phù hợp hơn là cho tình iu nam nữ.

Bạn chủ topic mới mua hai con này về mà y/c tụi nó "hun" nhau liền là không thể.
Cần nuôi hai con cho sung ở hai hồ có trang trí giống nhau, khi cá dạn rồi thì thả chung 1 hồ sẽ thấy chúng kiss nhau ngay

Nếu mua về muốn có cảnh hun để chụp hình ngay thì giải pháp của Kalahari là đúng tối ưu: dùng keo 502 dán mỏ hai con lại với nhau rồi chụp hình, sau đó bắt ra mần luôn :)):)):))

hodoan

Thành viên tích cực
Hôm qua đi về ghé tiệm cá hỏi mua cá mồi (loại cá kiss này) như đã hứa. Tuy chưa có nhưng đã được người bán nhắc, nhớ được một cái tên thông dụng của cá này là "cá Mùi", bạn chủ topic có thể hỏi mua cá mùi thì người bán cá mồi dễ biết hơn.

sabrinasad

Thành viên mới
Mấy bữa nay đi kiếm cũng chưa khả quan lắm. Cám ơn hodoan nhiều mình ráng kiếm thêm nhiều chổ khác nữa.

hodoan

Thành viên tích cực
Nếu tìm cá nhỏ (loại cá làm mồi cho cá khác ăn) thì bạn chỉ cần tìm hỏi cá Mùi !